Forum

VGI

(@phum-soontornwarachait)
Topic starter  

เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นข่าว VGI ประกาศเพิ่มทุน หมื่นกว่าล้าน

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะข่าวนี้หรือไม่ครับหุ้นร่วงไปเกือบ 10% 

อาจารย์มองว่าเป็น sentiment สั้นๆหรือไม่ครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phum-soontornwarachait

เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นข่าว VGI ประกาศเพิ่มทุน หมื่นกว่าล้าน

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะข่าวนี้หรือไม่ครับหุ้นร่วงไปเกือบ 10% 

อาจารย์มองว่าเป็น sentiment สั้นๆหรือไม่ครับ 

ใช่แน่นอนครับ 

ประเด็นการเพิ่มทุนจริงๆจะนำไปซื้อกิจการซึ่งจะได้กำไรมาทันทีเลยผมว่าเป็นการเพิ่มทุนที่ดีครับ

เพียงแค่ว่าราคาที่ซื้อสินทรัพย์เข้ามาอาจสูงนิดนึง ทำให้ความคุ้มค่าในปีแรกนั้นต่ำครับ

เป็นสาเหตุที่ราคาหุ้นยังไม่ฟื้นตัว

แต่ผมเชื่อว่าในระยะยาวน่าจะดีครับ

อีกประเด็นความเสี่ยงคือ KEX ครับ ที่เจอสงครามราคาอย่างหนักทำให้เกิดความไม่แน่นอนว่า KEX จะสามารถกลับมาทำกำไรได้เท่าปีที่ดีที่สุดอีกทีเมื่อไหร่ด้วยครับ

ReplyQuote
(@tbossyt)
Active Member

@prapas-b88 อาจารย์มองการเติบโตในช่วง 3-5 ปี อย่างไรครับ เพราะมีการร่วมทุนเยอะมากกับ Jmart group และผลตอบแทนคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tbossyt

@prapas-b88 อาจารย์มองการเติบโตในช่วง 3-5 ปี อย่างไรครับ เพราะมีการร่วมทุนเยอะมากกับ Jmart group และผลตอบแทนคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

3-5 ปีข้างหน้าผมคิดว่าธุรกิจโฆษณาน่าจะกลับมาดีได้เหมือนเดิม และค่อยๆดีขึ้นจากที่มีเส้นทางรถไฟฟ้าเพิ่มขึ้น ทำให้เพิ่มพื้นที่ในการขายโฆษณาเพิ่มขึ้นครับ ส่วนธุรกิจ JMART ผมก็คิดว่าน่าจะดีขึ้นเช่นกัน ส่วน KEX นั้นประเมินยากมากครับ เนื่องจากเราไม่รู้ว่า KEX จะผ่านการแข่งขันนี้ไปยังไงครับ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam