Forum

Notifications
Clear all

VIH และหุ้นโรงพยาบาลอื่นๆ

(@vichai-raksueadej)
Topic starter  

สวัสดึครับ อ. ประพาส พอดีผมกำลังทำ valuation กลุ่มโรงพยาบาล แต่ข้อมูลของ VIH ค่อนข้างน้อย Opp day Q3 ก็ไม่มี รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ดังนี้ครับ

1) แนวทางในการประเมินรายได้ปี 2023 ของ VIH ครับ (ซึ่งน่าจะไปประยุกต์ใช้กับ รพ. อื่นๆ ได้หลังจาก covid ซาลง) คร่าวๆ ตอนนี้ผมใช้ดูจากสัดส่วนรายได้ non-covid Q1-Q2 อยู่ที่ 51.49% แล้วประมาณการ Q3-Q4 เอาเอง ซึ่งควรจะมากขึ้นสัก 80%++ จากนั้นบวก % การเติบโตในปี 2023 เพิ่มเข้าไป ขอคำแนะนำอาจารย์เผื่อมีแนวทางอื่นที่น่าเชื่อถือกว่านี้ครับ

2) PE เหมาะสมผมประเมินให้ 25 โดยคิดว่าให้ premium น้อยกว่า รพ. แถวหน้าอื่นๆ นิดหน่อย อาจารย์คิดว่าเหมาะสมมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @vichai-raksueadej

สวัสดึครับ อ. ประพาส พอดีผมกำลังทำ valuation กลุ่มโรงพยาบาล แต่ข้อมูลของ VIH ค่อนข้างน้อย Opp day Q3 ก็ไม่มี รบกวนขอคำแนะนำอาจารย์ดังนี้ครับ

1) แนวทางในการประเมินรายได้ปี 2023 ของ VIH ครับ (ซึ่งน่าจะไปประยุกต์ใช้กับ รพ. อื่นๆ ได้หลังจาก covid ซาลง) คร่าวๆ ตอนนี้ผมใช้ดูจากสัดส่วนรายได้ non-covid Q1-Q2 อยู่ที่ 51.49% แล้วประมาณการ Q3-Q4 เอาเอง ซึ่งควรจะมากขึ้นสัก 80%++ จากนั้นบวก % การเติบโตในปี 2023 เพิ่มเข้าไป ขอคำแนะนำอาจารย์เผื่อมีแนวทางอื่นที่น่าเชื่อถือกว่านี้ครับ

2) PE เหมาะสมผมประเมินให้ 25 โดยคิดว่าให้ premium น้อยกว่า รพ. แถวหน้าอื่นๆ นิดหน่อย อาจารย์คิดว่าเหมาะสมมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ

1. ผมคิดว่าน่ากลัวไปหน่อยครับ ความคลาดเคลื่อนอาจจะสูงมากครับ ผมคิดว่าควรสอบถาม IR ให้ทราบชัดเจนครับ ถึงตัวเลข non-covid แต่ที่สำคัญกว่าคือตัวเลข OPD, IPD ครับ ว่า Occ. rate เท่าไหร่ การคาดการณ์งบรพ. ต้องเริ่มที่ OPD, IPD occ rate ครับ ใจผมคิดว่าควรเริ่มต้นจากตัวที่ง่ายกว่านี้นะครับ ที่มีข้อมูลเยอะๆก่อน เพราะไม่งั้นเราจะไม่รู้เลยว่าต้องหาข้อมูลอะไรบ้าง ข้อมูลครบๆยกตัวอย่างเช่น RPH, BCH อะไรทำนองนี้ครับ และที่ต้องระวังอีกอย่างคือรพ. Q3 เป็น High season เนื่องจากฤดูฝนจะมีโรคระบาดเยอะกว่าปกติด้วยครับ

2. ผมเห็นด้วยนะครับ 🙂

ReplyQuote
(@vichai-raksueadej)
Topic starter  

ขอบคุณครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam