Forum

Notifications
Clear all

ค่าระวางเรือ

(@phalad)
Estimable Member
Topic starter  

ตอนนี้มีข่าวอะไรที่ส่งผลต่อให้กราฟราคาระวางเรือขึ้นหรือเปล่าครับอาจารย์ เห็น SCFI index ขึ้นมาเร็วมาก หุ้นเรือคอนเทนเนอร์ก็ขึ้นครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phalad

ตอนนี้มีข่าวอะไรที่ส่งผลต่อให้กราฟราคาระวางเรือขึ้นหรือเปล่าครับอาจารย์ เห็น SCFI index ขึ้นมาเร็วมาก หุ้นเรือคอนเทนเนอร์ก็ขึ้นครับ

ขอสารภาพนะครับว่าผมไม่ได้ติดตามเลยครับ แต่ให้เบสิคไว้นิดเดียวว่า ถ้าจะหาเหตุก็ต้องเข้าใจหลักการว่าราคาค่าระวางขึ้นอยู่กับ Demand และ Supply เป็นหลัก

Demand ก็คือการเติบโตของเศรษฐกิจคู่ค้ากับจีน ข้อนี้ให้เดาเล่นๆคือปี 2023 ยุโรป เกิด recession เมกาก็ overstocking ทำให้ยอดส่งออกปีที่แล้วยุบมากครับ ค่าระวางเลยลง ปีนี้กลับมา restocking แล้ว ผมเดาว่า demand ปีนี้กลับมาสู่ภาวะปกติครับ แต่ไม่ได้คิดว่าจะ peak เหมือนโควิดครับ

Supply ก็น่าจะปกติครับ ไม่มีการ shortage เหมือนช่วงโควิด 

สรุปว่า "เดา" ล้วนๆว่าน่าจะเกิดจากฝั่ง demand เป็นหลัก เพื่อเข้าสู่ภาวะปกติครับ

ReplyQuote
(@phalad)

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ ผมหาเจอแล้วครับ เพราะเหตุการณ์ Red sea crisis ที่กำลังเกิดอยู่ครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phalad

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ ผมหาเจอแล้วครับ เพราะเหตุการณ์ Red sea crisis ที่กำลังเกิดอยู่ครับ

อาาาาา Red sea นี่ที่ผมเพิ่งไปเที่ยวก่อนปีใหม่นี่เลยนี่ครับ 55+ ขอบคุณครับ ถ้าแบบนี้ก็ Supply shock อีกแล้วครับ ><"

ReplyQuote
(@phalad)

@prapas-b88 555555555

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam