Forum

Notifications
Clear all

แนวโน้มค่าเงินจาก ดุลบัญชีเดินสะพัด

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์

ทำไมแนวโน้มค่าเงินถึงมักดูจาก ดุลบัญชีเดินสะพัด (Balance account) แทนที่จะดูจากดุลชำระเงิน (Balance of payment) เพราะเงินสุทธิที่ไหลเข้าและเกิด Demand ของเงินบาทจริงๆมันมาจาก ดุลชำระเงิน (Balance of payment) เพราะดุลชำระเงิน คือ  Balance of payment = Balance account + Capital and financial account

หรือว่า Capital and financial account มันน้อยมาก เทียบกับ Balance account ดังนั้นถ้า Balance account เป็นบวก ก็ยากที่ผลรวมจะเป็นลบได้

หรือว่า Capital and financial account มันเปลี่ยนแปลงเร็ว คือไหลเข้าไหลออกได้ไว เพราะเป็นเงินลงทุน  เลยไม่ค่อยเอามาพิจราณา

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

สวัสดีครับอาจารย์

ทำไมแนวโน้มค่าเงินถึงมักดูจาก ดุลบัญชีเดินสะพัด (Balance account) แทนที่จะดูจากดุลชำระเงิน (Balance of payment) เพราะเงินสุทธิที่ไหลเข้าและเกิด Demand ของเงินบาทจริงๆมันมาจาก ดุลชำระเงิน (Balance of payment) เพราะดุลชำระเงิน คือ  Balance of payment = Balance account + Capital and financial account

หรือว่า Capital and financial account มันน้อยมาก เทียบกับ Balance account ดังนั้นถ้า Balance account เป็นบวก ก็ยากที่ผลรวมจะเป็นลบได้

หรือว่า Capital and financial account มันเปลี่ยนแปลงเร็ว คือไหลเข้าไหลออกได้ไว เพราะเป็นเงินลงทุน  เลยไม่ค่อยเอามาพิจราณา

ขยันหาคำถามยากๆมาอีกแล้ว 555+

เรียนตามตรงว่าผมเองก็ไม่ได้ชำนาญเศรษฐศาสตร์ขนาดนั้นนะครับ ผมเรียนแค่เบสิคมาเองครับ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ 55+

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

ขอบคุณ ครับอาจารย์

ผมพยายามส่งคำถาม เรื่อง งบ แต่ระบบบอกผมเป็น SPAM เลยส่งไม่ได้ครับ ไม่รู้เพราะอะไร

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

ขอบคุณ ครับอาจารย์

ผมพยายามส่งคำถาม เรื่อง งบ แต่ระบบบอกผมเป็น SPAM เลยส่งไม่ได้ครับ ไม่รู้เพราะอะไร

อาจเป็นที่ระบบตรวจ spam นี่แหละครับ ลองแจ้งน้องแอ๊นดูนะครับ พอดีเราโดนสแปมเยอะมากทุกวันเลยครับ เลยต้องยกระดับความเข้มงวดของโปรแกรมตรวจจับครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam