Forum

Notifications
Clear all

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับปัญหาการจัดหาแหล่งเงินทุนครับ

(@rathanan-kraitong)
Topic starter  

ปัจจุบันมีธุรกิจเกี่ยวกับโรงแรมครับ แล้วเกิดปัญหาตรงที่เรากำลังจะพัฒนาในหลายๆจุด เลยจำเป็นต้องใช้เงินลงทุนที่สูง เลยอยากสอบถามอาจารย์และพี่ๆในกลุ่มว่า ควรจัดหาแหล่งเงินทุนจากไหนดี ในตอนนี้รู้จักแค่การเข้ากองรีต และการกู้ธนาคาร อยากรู้ว่าวิธีไหนคุ้มค่าที่สุดในตอนนี้ หรือมีวิธีช่องทางใหม่ๆ รบกวนแนะนำได้เลยครับ อยากได้คำแนะนำจากอาจารย์และพี่ๆครับ

This topic was modified 6 months ago by Rathanan KRAITONG

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rathanan-kraitong

ปัจจุบันมีธุรกิจเกี่ยวกับโรงแรมครับ แล้วเกิดปัญหาตรงที่เรากำลังจะพัฒนาในหลายๆจุด เลยจำเป็นต้องใช้เงินลงทุนที่สูง เลยอยากสอบถามอาจารย์และพี่ๆในกลุ่มว่า ควรจัดหาแหล่งเงินทุนจากไหนดี ในตอนนี้รู้จักแค่การเข้ากองรีต และการกู้ธนาคาร อยากรู้ว่าวิธีไหนคุ้มค่าที่สุดในตอนนี้ หรือมีวิธีช่องทางใหม่ๆ รบกวนแนะนำได้เลยครับ อยากได้คำแนะนำจากอาจารย์และพี่ๆครับ

โอ้ ผมว่าเรื่องนี้ยากเหมือนกันครับ การกู้เงินกับการเข้ากองรีท มันอาจจะมีข้อดีข้อเสียต่างกัน 

กู้เงินก็เรายังหากินกับทรัพย์สินเราได้เต็มที่ แต่เสียดอกเบี้ย ซึ่งดอกเบี้ยอาจกำลังสูงขึ้น

ในขณะที่กองรีท เราขายสิทธิ์ในทรัพย์สินไประยะเวลาหนึ่ง แล้วอาจจะเช่ากลับมาบริหาร ได้เงินก้อนมาไม่เสียดอกเบี้ย แต่จ่ายค่าเช่าทรัพย์สินแทน

ผมคิดว่าอาจจะต้องให้ CFO ช่วยวิเคราะห์ให้จริงจังเหมือนกันครับ ไม่กล้าแนะนำเลยครับ เดี๋ยววันจันทร์ผมลองถาม CFO ให้นะครับ

ReplyQuote
(@rathanan-kraitong)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณอาจารย์มากครับผม

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam