Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับสูตรคำนวณ Efficiency Ratio

(@patsorn)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากรบกวนอาจารย์เกี่ยวกับไฟล์ template อีกครั้งค่ะ 

ในส่วนของ Efficiency Ratio ที่ประกอบด้วยข้อมูล 3 อย่าง

1.ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย = 365/(Yearly Rev/Trade and other receivable 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)
2.ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย = 365/(Yearly Cost/Inventory 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)
3.ระยะเวลาชำระหนี้เฉลี่ย = 365/(Yearly Cost/Trade and other payable 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)

ด้านบนคือสูตรเดิมในไฟล์ Template พอใส่ข้อมูลจาก Setsmart แล้วพบว่าได้ตัวเลขไม่ตรงกับอาจารย์ค่ะ ต่างกันพอสมควรเลย (เทียบกับไฟล์ที่อาจารย์ให้มาตอนทำการบ้าน) ไม่ทราบว่าอาจารย์มีวิธีคำนวณยังไงเหรอคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @patsorn

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากรบกวนอาจารย์เกี่ยวกับไฟล์ template อีกครั้งค่ะ 

ในส่วนของ Efficiency Ratio ที่ประกอบด้วยข้อมูล 3 อย่าง

1.ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย = 365/(Yearly Rev/Trade and other receivable 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)
2.ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย = 365/(Yearly Cost/Inventory 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)
3.ระยะเวลาชำระหนี้เฉลี่ย = 365/(Yearly Cost/Trade and other payable 2 ปีล่าสุดเฉลี่ย)

ด้านบนคือสูตรเดิมในไฟล์ Template พอใส่ข้อมูลจาก Setsmart แล้วพบว่าได้ตัวเลขไม่ตรงกับอาจารย์ค่ะ ต่างกันพอสมควรเลย (เทียบกับไฟล์ที่อาจารย์ให้มาตอนทำการบ้าน) ไม่ทราบว่าอาจารย์มีวิธีคำนวณยังไงเหรอคะ

ในไฟล์ Template จะเป็นสูตรที่หาค่าเฉลี่ยของงบดุล ซึ่งจะถูกต้องตามหลักการมากกว่าครับ

ส่วนตอนที่เรา workshop กันเป็นสูตรแบบ Simple เพื่อลดความสับสนครับ จึงไม่ได้ใช้ค่าเฉลี่ยของงบดุลครับ

จริงๆทั้งสองสูตรใช้ได้เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ในการใช้งานครับ

เพราะเราดูค่าคร่าวๆ กับ ดูแนวโน้มของมันครับ ซึ่งค่าทั้งสองค่าจะแสดงผลได้ตามจุดประสงค์ครับ

แต่หากได้ความละเอียดแม่นยำขึ้นก็ต้องเน้นใช้ตาม template ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam