Forum

Notifications
Clear all

หลักกการลงทุนแบบ VI

(@kesorn-bm42)
Topic starter  

หลักการลงทุน VI

1.กิจการดี มีอนาคต

2.ถือครองนาน(เพื่อลดความเสี่ยง)

3.เข้าซื้อเมื่อมีส่วนลดมากเพียงพอ คือ mos 30%

จาก Valuation หุ้นที่ อ. แนะนำลูกศิษย์มือใหม่ เน้นหุ้น value แต่ก็ไม่มีตัวไหนมี MOS ถึง 30% เลย(ส่วนใหญ่ราคาต่ำกว่า Fair price นิดหน่อย) ยังงี้เราควรมีแนวคิดการลงทุนแบบไหนดีคะ

ปล. ด่าได้แต่อย่าแรงนะคะ อ.  คือว่ามือใหม่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kesorn-bm42

หลักการลงทุน VI

1.กิจการดี มีอนาคต

2.ถือครองนาน(เพื่อลดความเสี่ยง)

3.เข้าซื้อเมื่อมีส่วนลดมากเพียงพอ คือ mos 30%

จาก Valuation หุ้นที่ อ. แนะนำลูกศิษย์มือใหม่ เน้นหุ้น value แต่ก็ไม่มีตัวไหนมี MOS ถึง 30% เลย(ส่วนใหญ่ราคาต่ำกว่า Fair price นิดหน่อย) ยังงี้เราควรมีแนวคิดการลงทุนแบบไหนดีคะ

ปล. ด่าได้แต่อย่าแรงนะคะ อ.  คือว่ามือใหม่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

ไม่ว่ากันคร้าบ 555+

หลักการทั้ง 3 ข้อนั้นถูกต้องเลยครับ เยี่ยมมากที่เราจำได้ครบทุกข้อครับ

ส่วนโลกความจริงแห่งการลงทุนนั้น เป็นแบบนี้แหละครับ

ในสถานการณ์ปกติ ไม่มีเหตุวิกฤติ หรือความวิตกกังวลอะไร ตลาด หรือนักลงทุนคนอื่นในตลาดก็มักจะมีเหตุผลเสมอครับ จึงสะท้อนมาในราคาหุ้นที่มักจะใกล้ๆกับ Fair Price 

ดังนั้นจังหวะลงทุนที่ดีจริงๆคือตอนที่ "ตลาดกังวล" ผิดปกติครับ เช่นเกิดวิกฤติชั่วคราว เป็นต้นครับ ราคาหุ้นจึงจะมีส่วนลดมากๆได้ครับ

ยกตัวอย่างตอนโควิดที่มีหุ้นที่มีส่วนลด 50% เยอะแยะเลยเป็นต้นครับ แต่ในเวลานี้ก็ต้องยอมรับอ่ะครับว่าสถานการณ์โดยรวมมันก็ค่อนข้างปกติ ไม่ได้มีอะไรน่าวิตกกังวลมากนัก 

ทีนี้เราก็ต้องถามตัวเองแล้วครับว่าเราจะมีกลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไร

1. รอวิกฤติครั้งต่อไปแล้วค่อยลงทุน (สไตล์พี่กวี เป็นต้นครับ)

2. ลงทุนเลยเพื่อไม่ให้เสียโอกาส (สไตล์ผมครับ) นั่นแปลว่า ผมพอยอมรับได้ครับหากว่าราคา Fair Price และยังมีผลตอบแทนคาดหวังในอนาคตตอบโจทย์ผมครับ

ดังประโยคของ Warren Buffett ที่ว่า “It’s far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price.”

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam