Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ เรื่องกระแสเงินสด

(@pitipatchn-trisiripukdee)
Active Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

คือผมต้องการ เงินปันผล ปีละ 16% จากเงินลงทุน 1.5ล้าน ซอยแบ่งเป็น หุ้น5 ตัว

เพื่อให้ได้ 240,000 หรือ 20,000 ต่อเดือน จะมีกระแสเงินไว้ใช้จ่าย เพราะผม ลงทุนหุ้นFull Time ไม่ทำอย่างอื่นเลย

ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โป้ง ปิติพัจน์ รุ่น28

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pitipatchn-trisiripukdee

อาจารย์ครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

คือผมต้องการ เงินปันผล ปีละ 16% จากเงินลงทุน 1.5ล้าน ซอยแบ่งเป็น หุ้น5 ตัว

เพื่อให้ได้ 240,000 หรือ 20,000 ต่อเดือน จะมีกระแสเงินไว้ใช้จ่าย เพราะผม ลงทุนหุ้นFull Time ไม่ทำอย่างอื่นเลย

ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โป้ง ปิติพัจน์ รุ่น28

เรียนตามตรงนะครับ ว่าหลักการลงทุนเพื่อหากระแสเงินสดด้วยเงินปันผลปีละ 16% คงไม่สามารถทำได้อ่ะครับ เพราะหุ้นส่วนใหญ่จะให้ปันผล 2%-10% เต็มที่

แถม 8-10% ก็จะมีความเสี่ยงสูงที่อนาคตอาจจะไม่จ่ายด้วยครับ

ส่วนถ้าจะหวังลงทุนแบบซื้อๆขายๆแล้วสร้างกระแสเงินสดจาก "กำไร" จากการเก็งกำไร ส่วนตัวผมก็คงไม่แนะนำอีกครับ

เพราะแนวทางการลงทุนแบบที่ทำทำคือแบบ VI เป็นหลัก ซึ่งเราจะเน้นหากระแสเงินสดจากงานประจำ หรือธุรกิจ เติมเข้ามาในพอร์ตหุ้นมากกว่าครับ

เนื่องจากเรามองว่าตลาดหุ้นมีความผันผวนสูงมาก ไม่มีใครสามารถรู้สภาวะตลาดในระยะสั้นเลย

คำถามง่ายๆว่า หากเราทำได้เดือนละ 2 หมื่นบาทต่อเดือน แล้วถ้าเดือนไหนทำไม่ได้ แถมยังขาดทุนอีก จะทำอย่างไรครับ มีแผนสำรองไหมครับ

นักลงทุน vi แต่ละคนกว่าจะเป็น full time กันก็มีพอร์ตอย่างน้อย 100 ล้านขึ้นไปแล้วทั้งนั้นครับ

ผมว่านักลงทุนที่พอร์ตอาจจะยังไม่ใหญ่มากแล้วพยายามเป็น full-time ส่วนใหญ่ก็ไปไม่รอดเพราะสถานการณ์ข้างต้นที่อธิบายไป

ส่วนที่รอดก็มีนะครับ แต่ก็จะไม่ใช่ vi แต่เป็นสาย Speculator ครับ ลองศึกษาเพิ่มเติมนะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam