Forum

Notifications
Clear all

อยากสอบถามเรื่อง การกู้เงิน และ การลงทุนในหุ้น

(@pong-yuvapong-suthinand)
Active Member
Topic starter  

อยากสอบถามพี่ประพาส เรื่องการกู้เงินดอกเบี้ยต่ำมา เพื่อลงทุนหุ้นครับ

ปกติพี่ประพาส มีการบริหารที่ต่างไปจาก เงินปกติไหม แยกพอร์ทไหม

อย่างต่ำควรกู้กี่ปีขึ้นไป

ดอกเบี้ยมากสุดที่พี่ประพาสรับได้เท่าไรครับ หรือ ถ้าเทียบกับ MOS เช่น ถ้า MOS เยอะๆ 40% ยอมกู้ดอกเบี้ยที่ ____%

เข้าใจว่าไม่มีคำตอบตายตัวครับ อยากฟังความเห็น + ประสบการณ์จากพี่ประพาสเฉยๆ

+++ปล อยากถาม CV ที่พี่ประพาส เล่าว่าจะไป เดือนนี้ KTC amanah ไปกับโครงการไหนหรอครับ พอดีอยากไปบ้าง แต่ไม่รู้ว่าเค้ารับลงที่ไหน

ขอบคุณครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@pong-yuvapong-suthinand

ยินดีเลยครับหมอพงศ์ 🙂

1. เรื่องการกู้เงินมาลงทุน จริงๆ ไม่ได้อยากแนะนำเลยครับ แต่หลักการที่ผมใช้จะคำนึงประมาณนี้ครับ
     1.1 ต้องมีส่วนลดเยอะมากๆ จริงๆ (MOS 40%+)
     1.2 ต้องเป็นหุ้นแข็งแกร่งมากๆ
     1.3 เรายังต้องสามารถบริหารสภาพคล่องของตัวได้อย่างดี หรือมี Cashflow จากหลายช่องทาง หรือมีแหล่งเข้าถึงเงินทุนที่หลากหลาย และมี Credit ในระดับสูง (ความหมายคือ ความสามารถในการสร้างหนี้ สมมุติว่าสร้างได้ 10 ล้าน ผมก็จะต้องเหลือ Room เอาไว้ด้วย เช่นอาจจะกู้มาสัก 20-30% เท่านั้นครับ)
2. ที่เล่าให้ฟังเมื่อวาน ทั้งหมดจาก "สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย หรือ TIA" ทั้งหมดครับ ถ้าหมอพงศ์สนใจเดี๋ยวผมเอาลิ้งค์จากสมาคมมาแปะให้อีกทีนะครับ 😉

ReplyQuote
(@pong-yuvapong-suthinand)
Active Member
Topic starter  

@prapas-boonchuen ขอบคุณครับ http://www.thaiinvestors.com/tiamember/ สมัครในนี้ไปเลยนะครับ

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@pong-yuvapong-suthinand ขอ id line หมอพงศ์หน่อยครับ เดี๋ยวผมเส้นให้ครับ ช่วงนี้เจ้าหน้าที่งานยุ่ง เลยจะไม่ค่อยได้ติดต่อครับ เดี๋ยวผมยิงตรงให้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam