Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง การขายหุ้นของ VI

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ มีเรื่องรบกวนครับ
ตอนที่เคยเรียนกับอาจารย์ตอนรุ่น 5 อาจารย์อสนหลักการสำหรับ VI ตอนขายหุ้นไว้ว่า จะขายเมื่อเข้าหลัก 4 ข้อ

• คุณภาพ/พื้นฐานธุรกิจเปลี่ยน หรือ เราคิดผิด/ไม่เป็นอย่างที่คิด 
  • Over Value: MOS -30% (แต่ต้องมีกลยุทธ์รองรับ)
  • Switching: ขายหุ้นที่ MOS น้อย ไปซื้อหุ้นที่ MOS เยอะกว่า และคุณภาพใกล้เคียงกัน
  • จำเป็นต้องใช้เงิน!

แต่จากที่อาจารย์สอนในรุ่นที่ 33 (ที่ผมกำลังเรียนอยู่) อาจารย์เน้นสอนให้นักเรียนดู PE
เลยขอสอบถามอาจารย์ว่า แนวทางที่ VI จะตัดสินใจขายหุ้น ยังเหมือนเดิมไหมครับ 
เท่าที่เข้าใจ คือแค่เเปลี่ยนจากการพิจารณา PBV MOS เป็น PE MOS หรือเปล่าครับ?

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

This topic was modified 12 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

อาจารย์ครับ มีเรื่องรบกวนครับ
ตอนที่เคยเรียนกับอาจารย์ตอนรุ่น 5 อาจารย์อสนหลักการสำหรับ VI ตอนขายหุ้นไว้ว่า จะขายเมื่อเข้าหลัก 4 ข้อ

• คุณภาพ/พื้นฐานธุรกิจเปลี่ยน หรือ เราคิดผิด/ไม่เป็นอย่างที่คิด 
  • Over Value: MOS -30% (แต่ต้องมีกลยุทธ์รองรับ)
  • Switching: ขายหุ้นที่ MOS น้อย ไปซื้อหุ้นที่ MOS เยอะกว่า และคุณภาพใกล้เคียงกัน
  • จำเป็นต้องใช้เงิน!

แต่จากที่อาจารย์สอนในรุ่นที่ 33 (ที่ผมกำลังเรียนอยู่) อาจารย์เน้นสอนให้นักเรียนดู PE
เลยขอสอบถามอาจารย์ว่า แนวทางที่ VI จะตัดสินใจขายหุ้น ยังเหมือนเดิมไหมครับ 
เท่าที่เข้าใจ คือแค่เเปลี่ยนจากการพิจารณา PBV MOS เป็น PE MOS หรือเปล่าครับ?

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

เหมือนเดิมทุกอย่างคร้าบ 4 ข้อเหมือนเดิม แต่สไลด์อยู่วันที่ 4 ครับ ^ ^

เข้าใจถูกต้องแล้วครับคุณป็อป

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam