Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การประเมินมูลค่าหุ้นในอนาคตของบริษัทที่อยู่นอกตลาด

Page 1 / 3

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

ผมจะประเมินมูลค่าหุ้นในอนาคตของบริษัทที่อยู่นอกตลาด ผมอยากทราบว่าMarket Cap. เราสามารถดูข้อมูลจากตรงไหนหรอครับอ. เพราะผมไม่รู้ราคาต่อหุ้นปัจจุบัน(Real Time)เหมือนบริษัทที่อยู่ในตลาด

This topic was modified 11 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

ผมจะประเมินมูลค่าหุ้นในอนาคตของบริษัทที่อยู่นอกตลาด ผมอยากทราบว่าMarket Cap. เราสามารถดูข้อมูลจากตรงไหนหรอครับอ. เพราะผมไม่รู้ราคาต่อหุ้นปัจจุบัน(Real Time)เหมือนบริษัทที่อยู่ในตลาด

บริษัทนอกตลาดไม่มี market cap สิครับ 

market cap คือราคาที่ "ตลาด" ให้

บริษัทนอก "ตลาด" ก็ย่อมไม่มีครับ ต้องประเมินมูลค่าในอุดมคติเองครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 แบบนี้ก็ประเมินยากสิครับอ. ถ้าจะประเมินMarket Cap.ทั้งปัจจุบันและในอนาคตได้ใกล้เคียงกับความเป็นจริงต้องอาศัยประสบการณ์หรอครับอ.

ReplyQuote

@creammy-pj ครับ ต้องเข้าใจธุรกิจที่อยู่นอกตลาดแล้วเปรียบเทียบกับธุรกิจใกล้เคียงกันในตลาดหุ้นอะไรทำนองนี้ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

คำนวณ Market Cap.ปีล่าสุด 2 วิธีดังนี้ คือ 

วิธีที่ 1

Market Cap.ปีล่าสุด = ราคาต่อหุ้น x จำนวนหุ้น = 10 x 42,062,720 = 420,627,200 (ตัวเลขอยู่ในไฟล์Excelที่แนบมา)

วิธีที่ 2

Market Cap.ปีล่าสุด = (รวมสินทรัพย์ - รวมหนี้สิน) / จำนวนหุ้น = ราคาต่อหุ้น

ดังนั้น Market Cap.ปีล่าสุด = ราคาต่อหุ้น x จำนวนหุ้น 

ผมสามารถคำนวณตาม 2 วิธีนี้ ได้ไหมครับอ.?

ReplyQuote

@prapas-b88

คำนวณ Market Cap.ปีล่าสุด 2 วิธีดังนี้ คือ 

วิธีที่ 1

Market Cap.ปีล่าสุด = ราคาต่อหุ้น x จำนวนหุ้น = 10 x 42,062,720 = 420,627,200 (ตัวเลขอยู่ในไฟล์Excelที่แนบมา)

วิธีที่ 2

Market Cap.ปีล่าสุด = (รวมสินทรัพย์ - รวมหนี้สิน) / จำนวนหุ้น = ราคาต่อหุ้น

ดังนั้น Market Cap.ปีล่าสุด = ราคาต่อหุ้น x จำนวนหุ้น 

ผมสามารถคำนวณตาม 2 วิธีนี้ ได้ไหมครับอ.?

วิธีที่ 1 ถูกต้อง แต่วิธีที่ 2 ผิดครับ นั่นไม่ใช่ราคาหุ้นครับ นั่นเป็น Equity / หุ้น = Book value ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

จากสูตร Target Price = Fair P/E x Forward Earning = 20 x 30 = 600 ล้าน >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price = (600 - 420)/600 = 0.3 x 100 = 30% >> P Now เราใช้ 420 ล้าน ของปี2565 มาคำนวณได้ไหมครับหรือต้องคิดบวก%เพิ่มขึ้นไปอีกครับอ.?

ReplyQuote

@prapas-b88

จากสูตร Target Price = Fair P/E x Forward Earning = 20 x 30 = 600 ล้าน >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price = (600 - 420)/600 = 0.3 x 100 = 30% >> P Now เราใช้ 420 ล้าน ของปี2565 มาคำนวณได้ไหมครับหรือต้องคิดบวก%เพิ่มขึ้นไปอีกครับอ.?

420 มาจากไหนครับ

ReplyQuote

@prapas-b88   420 มาจากไหนครับ >> ผมดูปี 2565 โดยทุนจดทะเบียนหุ้นสามัญ 42,062,720 หุ้น คูณกับมูลค่าหุ้นละ 10 บาท เท่ากับ 420,627,200 ล้าน ซึ่งผมเอามาใช้ในการคำนวณเป็น P Now ได้ไหมครับหรือต้องคิดบวก%เพิ่มขึ้นไปอีกครับอ.?(อ้างอิงตามไฟล์Excelที่แนบมา)

ReplyQuote

@prapas-b88   420 มาจากไหนครับ >> ผมดูปี 2565 โดยทุนจดทะเบียนหุ้นสามัญ 42,062,720 หุ้น คูณกับมูลค่าหุ้นละ 10 บาท เท่ากับ 420,627,200 ล้าน ซึ่งผมเอามาใช้ในการคำนวณเป็น P Now ได้ไหมครับหรือต้องคิดบวก%เพิ่มขึ้นไปอีกครับอ.?(อ้างอิงตามไฟล์Excelที่แนบมา)

แต่ทุนจดทะเบียน = ราคาพาร์ มันไม่ใช่ราคาหุ้นนี่ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ถ้าอย่างนั้นเราจะประเมินยังไงหรอคับอ. ช่วยยกตัวอย่างอธิบายรายละเอียดให้หน่อยครับ ยังเข้าใจไม่100%ครับ ครั้งที่แล้วที่อ.บอกว่าเราต้องเข้าใจธุรกิจที่อยู่นอกตลาดแล้วเปรียบเทียบกับธุรกิจใกล้เคียงกันในตลาดหุ้นอะไรทำนองนี้ครับ คือ ผมควรจะเอาตัวแปรอะไรมาเปรียบเทียบกันของโรงพยาบาลที่ผมสนใจนอกตลาดกับโรงพยาบาลที่อยู่ในตลาด เพื่อที่จะสามารถคำนวณหาMarket Cap.ได้

ReplyQuote

@prapas-b88 ถ้าอย่างนั้นเราจะประเมินยังไงหรอคับอ. ช่วยยกตัวอย่างอธิบายรายละเอียดให้หน่อยครับ ยังเข้าใจไม่100%ครับ ครั้งที่แล้วที่อ.บอกว่าเราต้องเข้าใจธุรกิจที่อยู่นอกตลาดแล้วเปรียบเทียบกับธุรกิจใกล้เคียงกันในตลาดหุ้นอะไรทำนองนี้ครับ คือ ผมควรจะเอาตัวแปรอะไรมาเปรียบเทียบกันของโรงพยาบาลที่ผมสนใจนอกตลาดกับโรงพยาบาลที่อยู่ในตลาด เพื่อที่จะสามารถคำนวณหาMarket Cap.ได้

ก็ใช้วิธีประเมิน P/E เหมือนกันครับ เราต้องเข้าใจธุรกิจว่าควรมี Fair P/E เท่าไไหร่ ครับ แล้วก็เอากำไรไปคูณ กับ P/E จะได้ Price ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

จากสูตร Target Price = Fair P/E x Forward Earning = 20 x 30 = 600 ล้าน >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price >> ผมคำนวณได้ Target Price มาแล้ว  แล้วถ้าผมจะหา P Now ต้องคำนวณยังไงหรอคับอ.?

ReplyQuote

@prapas-b88

จากสูตร Target Price = Fair P/E x Forward Earning = 20 x 30 = 600 ล้าน >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price >> ผมคำนวณได้ Target Price มาแล้ว  แล้วถ้าผมจะหา P Now ต้องคำนวณยังไงหรอคับอ.?

หมายถึงบริษัทนอกตลาดตั้งเป้ารายได้โต 20-30% เหรอครับ ผมงงอ่ะ 

คำถามคือต้องการจะหาราคาของบริษัทนอกตลาดไม่ใช่เหรอครับ

แล้วบริษัทนอกตลาดนี่ทราบถึงเป้าการเติบโตเลยเหรอครับ

ไม่มี ราคาปัจจุบันครับ ก็โจทย์คือเราต้องการหาร Target Price ของบริษัทนอกตลาดไม่ใช่เหรอครับ ก็ถูกแล้วนี่ครับ 

แล้วก็เอามาหารด้วยจำนวนหุ้นไงครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

จากสูตร

Target Price = Fair P/E x Forward Earning = 20 x 30 = 600 ล้าน >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price = [(600 - P Now)/600] x 100 >> คำนวณหา P Nowของบริษัทนอกตลาด(คือ Market Cap.) ยังไงหรอคับอ.?

EPS = กำไรสุทธิ/จำนวนหุ้นทั้งหมด = 30/42 = 0.714

ราคาเหมาะสม = กำไรสุทธิต่อหุ้น(EPS) x Fair P/E = 0.714 x 20 = 14.28 >> Fair P/E = 20 เนื่องจากผบห.ตั้งเป้ารายได้ 20-30%

MOS = (Target Price - P Now)/Target Price = [(14.28 - P Now)/14.28] x 100 >> คำนวณหา P Nowของบริษัทนอกตลาด(คือ ราคาหุ้น) ยังไงหรอคับอ.?

หมายถึงบริษัทนอกตลาดตั้งเป้ารายได้โต 20-30% เหรอครับ ผมงงอ่ะ >> ใช่ครับ

คำถามคือต้องการจะหาราคาของบริษัทนอกตลาดไม่ใช่เหรอครับ >> จากสูตรข้างบน ผมต้องการจะหาทั้งราคา ณ ปัจจุบันของบริษัทนอกตลาดและMarket Cap. ณ ปัจจุบันของบริษัทนอกตลาดครับ

แล้วบริษัทนอกตลาดนี่ทราบถึงเป้าการเติบโตเลยเหรอครับ >> ใช่ครับ ผบห.แจ้งการเติบโตของรายได้ 20-30% ครับ

ไม่มี ราคาปัจจุบันครับ ก็โจทย์คือเราต้องการหาร Target Price ของบริษัทนอกตลาดไม่ใช่เหรอครับ ก็ถูกแล้วนี่ครับ แล้วก็เอามาหารด้วยจำนวนหุ้นไงครับ >> โจทย์ คือ ต้องการจะหาทั้งราคา ณ ปัจจุบันของบริษัทนอกตลาดและMarket Cap. ณ ปัจจุบันของบริษัทนอกตลาดครับ

ReplyQuote
Page 1 / 3
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam