Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การปรับ Port

(@tvpool59)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ผมอีกเเล้ว ไอซ์รุ่น13

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครั้งก่อนนะครับ

เรื่องที่ขอคำเเนะนำจากอาจารย์ครั้งก่อนผมปรับปรุงไม่มีปัญหาเเล้วครับ พอเริ่มบันทึกไปเรื่อยๆก็พอจะจับจุดได้ว่าอะไรสำคัญหรือเป็นเเกนหลักของบริษัท เรื่องการทำงานเริ่มคล่องขึ้นเรื่อยๆครับ 

คราวนี้อยากได้คำเเนะนำเล็กน้อยเรื่องการปรับ Port ครับ

พอดีผมถือ RPH อยู่ศึกษาอย่างละเอียดก็ถือว่ามั่นใจเเละสบายใจครับ 

เเต่พอศึกษ ATP30 เเล้วก็ชอบ รู้สึกว่ายังพอจะซื้อได้อยู่ถ้า forward p/e เเล้วใส่การเติบโตเข้าไปด้วยถือว่ามี mos เลย 

กับ ตัว xo ที่ก็รุ็สึกชอบ มันในฐานะที่ว่า ธุรกิจโอเค เป็นโตเร็วที่มี mos ด้วย

ผมเลยคิดการ สวิสจาก RPH  มาเข้า2ตัวนี้เเทน น่าจะดีกว่าเพราะทั้ง3ตัวก็เป็นโตเร็ว

เเต่ในกรณีนี้อย่าง xo ที่มีmosด้วยคิดว่าจะเป็นโอกาสที่จะให้ผลตอบเเเทนที่ดีกว่าเเละปลอดภัยกว่าด้วย 

เเล้วก็ ขอเทคนิคนิดนึงครับเวลาอาจารย์คิด forward p/e อาจารย์ ใส่การเติบโตเข้าไปด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ 😁

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tvpool59

สวัสดีครับอาจารย์ผมอีกเเล้ว ไอซ์รุ่น13

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครั้งก่อนนะครับ

เรื่องที่ขอคำเเนะนำจากอาจารย์ครั้งก่อนผมปรับปรุงไม่มีปัญหาเเล้วครับ พอเริ่มบันทึกไปเรื่อยๆก็พอจะจับจุดได้ว่าอะไรสำคัญหรือเป็นเเกนหลักของบริษัท เรื่องการทำงานเริ่มคล่องขึ้นเรื่อยๆครับ 

คราวนี้อยากได้คำเเนะนำเล็กน้อยเรื่องการปรับ Port ครับ

พอดีผมถือ RPH อยู่ศึกษาอย่างละเอียดก็ถือว่ามั่นใจเเละสบายใจครับ 

เเต่พอศึกษ ATP30 เเล้วก็ชอบ รู้สึกว่ายังพอจะซื้อได้อยู่ถ้า forward p/e เเล้วใส่การเติบโตเข้าไปด้วยถือว่ามี mos เลย 

กับ ตัว xo ที่ก็รุ็สึกชอบ มันในฐานะที่ว่า ธุรกิจโอเค เป็นโตเร็วที่มี mos ด้วย

ผมเลยคิดการ สวิสจาก RPH  มาเข้า2ตัวนี้เเทน น่าจะดีกว่าเพราะทั้ง3ตัวก็เป็นโตเร็ว

เเต่ในกรณีนี้อย่าง xo ที่มีmosด้วยคิดว่าจะเป็นโอกาสที่จะให้ผลตอบเเเทนที่ดีกว่าเเละปลอดภัยกว่าด้วย 

เเล้วก็ ขอเทคนิคนิดนึงครับเวลาอาจารย์คิด forward p/e อาจารย์ ใส่การเติบโตเข้าไปด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ 😁

1. ประเด็นแรกการลงทุนนอกจากเราจะมองเรื่องผลตอบแทนเทียบกับความเสี่ยงเป็นหลักแล้วนั้น ยังมีอีกมุมนึงคือเรื่องการกระจายความเสี่ยงไปยังอุตสาหกรรมที่ปลอดภัยครับ ในหุ้น 3 ตัวที่ไอซ์บอกมาอยู่ใน 3 อุตฯ คือ 1. Transportation 2. Food 3. Healthcare หากมองดีๆจะเห็นได้ว่า อุตฯ healthcare จะมีความปลอดภัยในระยะยาวสูงกว่า ในขณะที่กลุ่ม Food นั้นจะมีความผันผวนเรื่องคู่แข่งที่เข้ามาง่าย และ Transportation นั้นจะอ่อนไหวเรื่องการเมือง และค่าเงิน เนื่องจากต้องพึ่งพาบริษัทที่เน้นผลิตเพื่อส่งออกเป็นหลัก ซึ่งพึ่งพานโยบายทางการเมืองสนับสนุนเป็นหลักครับ

2. เวลาผมคิด forward p/e ส่วนตัวจะค่อนข้างหลากหลายเลย เหตุผลเนื่องจาก หุ้นแต่ละตัวเรามีความมั่นใจไม่เท่ากัน แต่หลักการง่ายๆคือใส่การเติบโตเข้าไปเสมอครับ แต่จะ discount เพิ่มเข้าไป และส่วนตัวจะไม่ค่อยยอมให้หุ้นตัวไหนมี fair p/e เกิน 30 เท่าครับ ตกรถก็ไม่เป็นไร ดีกว่าเสี่ยงสูงขึ้น 

ReplyQuote
(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member

สวัสดีค่ะอาจารย์

พี่น้อยปรึกษาหน่อยค่ะว่าพี่ลงทุนกับtidlor ไปล้านห้าแต่ขาดทุนอยู่ประมาณแสนนึงพี่จะสวิสจากล้านห้าออกมานึงล้านเพื่อมาใส่หุ้นเช่น cbg  ที่ติดลบอยู่8%กว่าๆหรือประมาณ10 บาทความต่างพี่เลยมองว่ากว่าติดล้อจะทำกำไรอีกนานเลยอยากเอาเงินตรงมาทำให้ cbg ต้นทุนให้ต่ำลงน่าจะดีกว่ามั้ยค่ะเพราะถ้ามัวแต่รอติดล้อทำไรแล้วค่อยมาสวิสกล้วcbg ขึ้นไปต้นทุนอยู่ที่129 บาทแน่ะแต่ตอนนี้กำลังลงมาให้ปรับต้นทุน พี่อยากรู้ว่าพี่คิดถูกมั้ยค่ะขาดทุนติดล้อนิดหน่อยแต่มาลดต้นทุนของcbg ได้เยอะเลยค่ะ ถ้าคิดถูกจะได้ทำค่ะ อยากขอความมั่นใจค่ะ ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rasri-khongsumrit

สวัสดีค่ะอาจารย์

พี่น้อยปรึกษาหน่อยค่ะว่าพี่ลงทุนกับtidlor ไปล้านห้าแต่ขาดทุนอยู่ประมาณแสนนึงพี่จะสวิสจากล้านห้าออกมานึงล้านเพื่อมาใส่หุ้นเช่น cbg  ที่ติดลบอยู่8%กว่าๆหรือประมาณ10 บาทความต่างพี่เลยมองว่ากว่าติดล้อจะทำกำไรอีกนานเลยอยากเอาเงินตรงมาทำให้ cbg ต้นทุนให้ต่ำลงน่าจะดีกว่ามั้ยค่ะเพราะถ้ามัวแต่รอติดล้อทำไรแล้วค่อยมาสวิสกล้วcbg ขึ้นไปต้นทุนอยู่ที่129 บาทแน่ะแต่ตอนนี้กำลังลงมาให้ปรับต้นทุน พี่อยากรู้ว่าพี่คิดถูกมั้ยค่ะขาดทุนติดล้อนิดหน่อยแต่มาลดต้นทุนของcbg ได้เยอะเลยค่ะ ถ้าคิดถูกจะได้ทำค่ะ อยากขอความมั่นใจค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมคิดว่าไอเดียนี้ก็โอเคนะครับพี่น้อย ไม่ขาย tidlor หมดก็ดีเหมือนกันครับ ผมคิดว่าราคาตอนนี้ก็ไม่ได้แพงอะไร

ReplyQuote
(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member

ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam