Forum

Notifications
Clear all

อยากได้คำเเนะนำจากครับ ^.^

(@tvpool59)
Active Member
Topic starter  
สวัสดีครับดีครับ อาจารย์ (ไอซ์ รุ่น13) 
หลักจากเรียนกับอาจารย์จบเเล้วผมก็นั้งทวนดูที่เรียนไปอีกหลายรอบมาก
จนได้ลิสสรุปสิ่งที่ต้องทำ 
เริ่มจากการบันทึกข้อมูลจาก
56-1 กับ MD&A
"ที่มันเป็นปัญหาเนี้ยคือตัวผมเอง"
ด้วยนิสัย Perfectionist มันทำให้การทำงานเเต่ละครั้งเเต่ละขั้นตอนใช้เวลาเเละพลังงานอย่างมากเลยครับ ทั้งยังมีทั้งการย้ำคิดย้ำทำอีก
ด้วยความที่เป็นมือใหม่จะใช้เวลามากก็คงจะเป็นเรื่องปกติ เเต่ด้วยนิสัย
Perfectionist เเม้เเต่งานหลักที่ทำอยู่ผมจะลดปัญหานี้ลงได้เยอะมากเเล้ว
เเต่พอมาทำเรื่อง การลงทุนหุ้นเเละเป็นสิ่งที่ชอบ ปัญหาก็กลับมา! 
ผมบันทึกทุกอย่างที่คิดว่ามันจะเป็นข้อมูลที่สำคัญจาก 56-1/md&a
เเต่ก็ยังกังวลว่าจะมีข้อมูลตัวไหนหลุดรอดสายตาของเราไปบ้าง พอบันทึกข้อมูลเสร็จเเล้ว ผมก็มารู้ว่า opp day คือสิ่งที่จะบอกเราว่าอะไรที่สำคัญเเละควรดูสำหรับธุรกิจนี้ 
*พ้อยท์หลักของกระทู้นี้ก็คือ
ในไฟลtemplateที่เเนบมานี้  เป็นตัว sabina เเละ rph ด้วยปัญหาที่กล่าวมานี้
สิ่งที่บันทึกได้จาก56-1กับ md&a ไม่ทราบว่ามันเยอะเกินกว่าที่ควรหรือน้อยมากไปกว่าที่ควรเท่าไหร่ ตรงไหนที่สำคัญหรือตรงไหนที่ไม่จำเป็นบ้าง ด้วยนิสัยนี้(ซึ่งอาจารย์น่าจะเข้าใจผมมาก)ผมก็อยากจะบันทึกข้อมูลทุกอย่างไว้ เเต่มากไปมันก็เหนื่อยเเทบเเย่เหมือนกันครับ 
ผมพอจะเข้าใจไอเดียที่ว่าเราก็ควรจะเข้าใจธุรกิจอย่างลึกซึ้ง เเต่ก็ด้วยปัญหา นิสัย Perfectionist 

ซึ่ง อาจารย์เคยผ่านสถานะการณ์นี้มาก่อนเเล้ว
เลยอยากได้คำเเนะจากอาจารย์ครับควรมีวิธีปรับตัวหรือเเก้ไขยังไงบ้าง
(ถ้าอาจารย์ทำเป็นคลิปลงยูทูปเหมือนคลิป โรค Shiny Oject Syndromeก็น่าสนใจไม่น้อยครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆด้วยครับ)

ปล.นี้เเค่3ขั้นตอนเเรก ยังเหลือ การวิเคราะห์คุณภาพ/ปริมาณ เเล้วประเมินราคาเหมาะสมอีก 
ดีหน่อยที่หุ้นที่ผมสนใจลงทุนเเต่ละตัวพอมีตัวอย่างทั้งจากในคลิปที่สอนเเละตะเเกรงร่อนหุ้น
คงจะมีปัญหาได้มาตั้งกระทู้ถามอาจารย์อีกเป็นเเน่ครับ 

ขอบคุณครับ

(@tvpool59)
Active Member
Topic starter  

เเนบไฟล์มาใหม่ครับ 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@tvpool59 จริงๆพี่คิดว่าเรื่องกระบวนการทำงาน รวมไปถึงการบันทึกข้อมูลจากรายงานของบริษัท ที่ไอซ์ทำมาพี่คิดว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ ^ ^ ยิ่งมีข้อมูลเยอะก็ยิ่งดีอยู่แล้ว

แต่สิ่งสำคัญจริงๆคือ ประสบการณ์ในการทำงานของไอซ์จะค่อยๆเป็นตัวบอกเองครับว่า ข้อมูลไหนสำคัญจริงๆสำหรับเราในการตัดสินใจลงทุน และข้อมูลไหนไม่สำคัญเท่าไหร่ เพียงแค่พอรู้ไว้ก็พอแล้ว 

แรกๆพี่ก็บันทึกเยอะๆแบบนี้แหละครับ จริงๆในงบการเงินเวอร์ชั่นแรกๆพี่ก็บันทึกทุกบรรทัดในงบการเงินเลยครับ Perfectionist ด้วยกันคงพอเข้าใจ 55+ 

พี่ผ่านการ "ปรับปรุง" มาหลายสิบเวอร์ชั่นครับ เดี๋ยวก็เพิ่มปริมาณงาน พอเพิ่มจนใช้เวลามากเกินไป ก็เริ่มลดปริมาณงาน เดี๋ยวเพิ่ม เดี๋ยวลดอยู่หลายรอบครับ จนเป็นปัจจุบัน พี่คิดว่ามันตอบยากมากครับว่าควรมีแค่ไหน แต่สุดท้ายพี่เชื่อว่าเราจะสามารถผ่านเส้นทางนี้ไปได้ และค่อยๆปรับจูนจนมันเป็น report ที่เป็นของไอซ์เองจริงๆ มีข้อมูลสำคัญมากพอที่ทำให้เราตัดสินใจลงทุนได้ แต่ก็ไม่น้อยเกินไป 555+ สิ่งเหล่านี้แหละที่เรียกว่าศิลปะของการลงทุน แต่ละคนไม่มีทางเหมือนกันได้ครับ เพราะความรู้ ความเข้าใจในธุรกิจแต่ละคนนั้นต่างกันมากครับ 🙂 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam