Forum

Notifications
Clear all

อยากทราบเรื่อง การป้อนข้อมูลจำนวนหุ้นถ้ามีการเพิ่มทุน

MOKHAPHON
(@tong)
Active Member
Topic starter  

INET ที่มีการเพิ่มทุนต้องใส่ช้อมูลจำนวนหุ้นยังไงรบกวน อ.อธิบายได้มั้ยครับ คนอื่นๆจะได้นำไปปรับใช้กันเองได้ด้วย 

MOKHAPHON
(@tong)

คือถ้ามีการเพิ่มทุนครั้งเดียวเราต้องคำนวณ P/BV ตั้งแต่ปีที่เพิ่มทุนใช่มั้ยครับ และถ้ามีการเพิ่มทุนหลายครั้งแบบ DCC คือต้องคิดยังไงครับ

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@tong

ถ้ามีการเพิ่มทุน ปกติเราก็ใส่จำนวนหุ้นตามปีที่มีการเพิ่มทุนได้ตามจริงเลยครับ เช่น

ปีที่ 1 มี 100 ล้านหุ้น

ปีที่ 2 เพิ่มทุนอีกเท่าตัวเป็น 200 ล้านหุ้น เราก็กรอก 100 และ 200 ในปีที่ 1 และ 2 ตามจริงครับ

ตัวที่จะมีปัญหาจริงๆไม่ใช่เรื่องเพิ่มทุนเท่าไหร่ครับ ปัญหาจริงๆคือ 

1. จ่ายหุ้นปันผล ตัวอย่างการบันทึก

ปีที่ 1 มี 100 ล้านหุ้น กรอก 100

ปีที่ 2 มีจ่ายหุ้นปันผล 100 ล้านหุ้น แต่ไม่ได้มีการเพิ่มทุนใดๆ รวมเป็น 200 ล้านหุ้น กรอก 200 ถูกไหมครับ

ทีนี้ เมื่อในปีที่ 2 มีจำนวนหุ้นเพิ่มขึ้นมาโดยพื้นฐานไม่ได้เปลี่ยนแปลงใดๆ จึงจำเป็นต้องย้อนกลับไปแก้ไขจำนวนหุ้นในปีที่ 1 ให้เป็น 200 ด้วยครับ สำคัญมาก ไม่อย่างนั้น เราจะไม่สามารถเปรียบเทียบปีที่ 1 กับปีที่ 2 ได้ครับ

2. เพิ่ม/ลด ราคาพาร์ ตัวอย่าง

ปีที่ 1 มี 100 ล้านหุ้น พาร์ 1 บาท บันทึก 100 ล้านหุ้น

ปีที่ 2 มี 200 ล้านหุ้น พาร์ 0.50 บาท บันทึก 200 ล้านหุ้น

อย่างนี้เราต้องปรับพาร์ปีเก่าให้เท่ากับปีใหม่ซะก่อนครับ ซึ่งก็คือปรับปีที่ 1 ให้เป็น 200 ล้าน หุ้น และพาร์ 0.50 บาท ด้วยครับ ถึงจะสามารถเปรียบเทียบกันได้ครับ

ReplyQuote
MOKHAPHON
(@tong)

ขอบคุณครับ ทำไมตอน INET อ.ถึงให้คำนวณ MOS ตั้งแต่ปีที่เพิ่มทุน เพราะอะไรถึงใส่จำนวนหุ้นปัจจุบันทั้งหมดแล้วคำนวณตั้งแต่ปี 2008 ไม่ได้ครับ

ReplyQuote

@tong พื้นฐานกิจการเปลี่ยนแปลงไปมากครับ เหตุผลคือ วิธีที่เราใช้ครับ

เราใช้วิธีประเมินมูลค่าด้วยวิธี Relative ไม่ใช่ Absolute ซึ่งข้อจำกัดของ Relative คือ อดีตที่เราใช้คำนวณ จะต้องมีพื้นฐานกิจการไม่แตกต่างจากปัจจุบัน และอนาคตมากนักครับ ไม่งั้น เราจะไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้เลยครับ

ReplyQuote
MOKHAPHON
(@tong)

@prapas-boonchuen พื้นฐานที่เปลี่ยนไปคือจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้นใช่มั้ยครับ ถ้าใช่คือต้องมีเกณฑ์จำนวนหุ้นที่เพิ่มมั้ยครับว่าเท่าไหร่ถึงเรียกว่าแตกต่างกันมากเกินไป

ReplyQuote

@tong พื้นฐานที่เปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะสำคัญ ไม่ใช่แค่เรื่องจำนวนหุ้นครับหลักๆคือ 
1. เพิ่มทุน ซึ่งจะมีผลสำคัญต่อ Equity และจำนวนหุ้น ซึ่งเป็นส่วนสำคัญที่เราใช้คำนวณ P/BV เลยครับ
2. การเปลี่ยนแปลง Business Model วิธีที่เราใช้เรียกว่า Relative ซึ่งจะเป็นวิธีทีใช้เปรียบเทียบในอดีต ดังนั้นจึงมีความสำคัญมากที่พื้นฐานกิจการในอดีตที่เราวัดนั้นควรใกล้เคียงกับในอนาคตที่กำลังจะเกิดขึ้นครับ นั่นแปลว่า หากในอดีตมีการเปลี่ยนแปลง Business Model ที่สำคัญมากๆ เราจะต้องเลือกจำนวนปีตามที่ business model เดียวกันด้วยครับ ยกตัวอย่าง Amanah ครับ ที่มีการเปลี่ยนแปลง business model ที่สำคัญในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมา ต่อให้ไม่มีการเพิ่มทุน เราก็ต้องเลือกช่วงปีที่ประเมินแค่ 3-4 ปีนั้นครับ

ReplyQuote
MOKHAPHON
(@tong)

ในกรณีของ DCC ถ้าเราต้องการปรับพาร์ปี 2008-2014 ให้เป็น 0.1 ต้องปรับตรงไหนใน template ครับ

ReplyQuote

@tong เราไม่ได้ปรับพาร์ใน Template ครับ เราปรับจำนวนหุ้นให้มีพาร์เท่ากันแทนครับ งงไหมครับ เช่น

ปี 1 พาร์ 1 บาท มี 100 หุ้น
ปี 2 พาร์ 2 บาท มี 50 หุ้น

วิธีคือ ปรับให้ปีที่ 1 (ปีย้อนหลัง) เป็น 50 หุ้น เท่ากับปีที่ 2 แทนครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam