Forum

Notifications
Clear all

การหา Growth และ Dupont

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ พอดีดูคลิปย้อนหลังของ Jubile สงสัยเรื่องการหา Growth ของหุ้นอ่าครับ

1. การจัดแบ่งหุ้นโตช้า กลาง เร็ว ใช้เกณฑ์จากการเติบโตในอนาคต ใช่ไหมครับ

2. การหา Growth จากสูตร ROE*(1-Payout Ratio)

2.1 Growth ที่ได้จะเป็นการเติบโตในปีหน้า หรือว่าของปีที่ผ่านมาอ่าครับ

2.2 ถ้าเป็นของอดีตก็จะเพียงใช้ดูเทรนได้ว่าเคยโตมาเท่าไหร่ แต่จะไม่สามารถนำมาจัดประเภทหุ้นได้ใช่ไหมครับ (ถ้าคำถามข้อ 1 คือ ใช่)

2.3 สูตรนี้มันมีข้อจำกัดการใช้งานไหมอ่าครับ

ที่คิดไว้คือ ถ้าค่ามันไม่นิ่ง แกว่งๆ แบบนี้ใช้ยาก 

3. ถ้าเลือกระหว่างเป้าที่ผู้บริหารตั้งกับสูตร ROE*(1-Payout Ratio) อาจารย์ว่าควรใช้อันไหนมากกว่ากันครับ

4. สามารถใช้เป็นอีกวิธีใช้ดูว่าเป้าที่ผู้บริหารตั้งมันพอเป็นไปได้รึเปล่า ได้ไหมครับ (ถ้าค่าใกล้ๆกับสูตร)

5. ปกติอาจารย์แยก ROE โดยใช้ Dupont ทุกหุ้นไหมครับ หรือว่ามีกรณีไหนที่อาจารย์จะแยกดูบ้างครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

อาจารย์ครับ พอดีดูคลิปย้อนหลังของ Jubile สงสัยเรื่องการหา Growth ของหุ้นอ่าครับ

1. การจัดแบ่งหุ้นโตช้า กลาง เร็ว ใช้เกณฑ์จากการเติบโตในอนาคต ใช่ไหมครับ

2. การหา Growth จากสูตร ROE*(1-Payout Ratio)

2.1 Growth ที่ได้จะเป็นการเติบโตในปีหน้า หรือว่าของปีที่ผ่านมาอ่าครับ

2.2 ถ้าเป็นของอดีตก็จะเพียงใช้ดูเทรนได้ว่าเคยโตมาเท่าไหร่ แต่จะไม่สามารถนำมาจัดประเภทหุ้นได้ใช่ไหมครับ (ถ้าคำถามข้อ 1 คือ ใช่)

2.3 สูตรนี้มันมีข้อจำกัดการใช้งานไหมอ่าครับ

ที่คิดไว้คือ ถ้าค่ามันไม่นิ่ง แกว่งๆ แบบนี้ใช้ยาก 

3. ถ้าเลือกระหว่างเป้าที่ผู้บริหารตั้งกับสูตร ROE*(1-Payout Ratio) อาจารย์ว่าควรใช้อันไหนมากกว่ากันครับ

4. สามารถใช้เป็นอีกวิธีใช้ดูว่าเป้าที่ผู้บริหารตั้งมันพอเป็นไปได้รึเปล่า ได้ไหมครับ (ถ้าค่าใกล้ๆกับสูตร)

5. ปกติอาจารย์แยก ROE โดยใช้ Dupont ทุกหุ้นไหมครับ หรือว่ามีกรณีไหนที่อาจารย์จะแยกดูบ้างครับ

1. ใช่ครับ

2.1 การคำนวณเป็นการคาดการณ์การเติบโตในอนาคต หากปัจจัยคงที่ครับ เช่น ROE คงที่ และ Payout Ratio คงที่ครับ ดังนั้นมันเป็นสุตรคำนวณคร่าวๆครับ

2.2 อนาคตครับ

2.3 ถูกต้องครับ มันแค่เอาไว้ดูคร่าวๆเท่านั้นครับ

3. ยังไงก็ต้องผู้บริหารตั้งอยู่แล้วครับ เพียงแต่ผู้บริหารเองก็ทราบถึง Financial Ratio ต่างๆของบริษัทตนเองครับ ดังนั้น การนำสองอย่างนี้มาเปรียบเทียบกัน เราจะสามารถถามถึงความแตกต่างได้ครับ ว่าทำไมผู้บริหารถึงได้ตั้งเป้าสูงกว่าการคำนวณได้ เป็นต้น

4. ใช่เลยครับ

5. ส่วนมากผมจะค่อนข้างเข้าใจ factor ของ roe อยู่ในใจตลอดอยู่แล้ว ดังนั้นเราก็จะเห็นตั้งแต่ดูงบดุลแล้วครับ ว่าหนี้สินเป็นอย่างไร จะส่งผลกระทบต่อ roe ยังไงครับ ดังนั้นจะบอกว่าดูทุกตัวก็ไม่ผิดครับ

ReplyQuote
(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88

ขอบคุณครับอาจารย์ ลืมมองไปเลยว่าบริษัทก็ต้องรู้ตัวเลขที่คนอื่นวิเคราะห์บริษัทตัวเองอยู่แล้ว

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam