Forum

Notifications
Clear all

ถามเรื่องการใส่ทุนเพิ่มครับ

สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)
Active Member
Topic starter  

คือตอนนี้ผมได้ถือ cpall มาในราคาที่ ถูกกว่าตลาด ณ ปัจจบัน และถ้าผมจะเอาเงินใส่เข้าไปเพิ่มทุน ในช่วงนี้ที่ราคาสูงกว่าราคาซื้อครั้งแรก จะทำให้พอร์ตดูว่าเราซื้อราคาแพงไหมครับ แต่ปัจจุับัน mos ก็ยังมี 29 -30% อยู่ครับ หรือต้องรอให้ราคากลับมาแดงก่อนค่อยหาจังหวะซื้อราคาที่ถูกกว่าเดิมหรือเทียบเท่าเดิมครับ ขอบคุณครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sathiranat1977

คือตอนนี้ผมได้ถือ cpall มาในราคาที่ ถูกกว่าตลาด ณ ปัจจบัน และถ้าผมจะเอาเงินใส่เข้าไปเพิ่มทุน ในช่วงนี้ที่ราคาสูงกว่าราคาซื้อครั้งแรก จะทำให้พอร์ตดูว่าเราซื้อราคาแพงไหมครับ แต่ปัจจุับัน mos ก็ยังมี 29 -30% อยู่ครับ หรือต้องรอให้ราคากลับมาแดงก่อนค่อยหาจังหวะซื้อราคาที่ถูกกว่าเดิมหรือเทียบเท่าเดิมครับ ขอบคุณครับ 

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ สำคัญมากๆครับที่เราต้องดู mos เป็นหลักครับ หาก mos มีมากพอก็ลงทุนได้เสมอครับ ไม่ว่าจะปีไหนก็ตาม

แต่ราคาหุ้นนั้นจะล้อตามกับกำไรของกิจการครับ ดังนั้น หากกำไรเพิ่มขึ้นในอนาคต ราคาหุ้นก็ต้องเพิมขึ้น เราจึงต้องดู mos เท่านั้น 

แต่ปัญหาของนักลงทุนมือใหม่คือมักจะยึดติดกับต้นทุนที่เราเคยมีครับ ซึ่งทำให้เรารู้สึกไปเองว่า ไม่กล้าซื้อ "ราคา" แพงกว่าต้นทุนเดิม

แต่ในความเป็นจริงแล้วต้องดู mos เท่านั้นครับ

ReplyQuote
สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88

ขอบคุณครับ จริงอย่างที่อาจารย์บอกเลยครับ มือใหม่มักจะกลัวซื้อของแพง ทั้งๆที่รู้ว่าหุ้นตัวที่ถือมีอนาคตที่ดี ตามที่อาจารย์เคยประเมินไว้

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam