Forum

Notifications
Clear all

ขอคำแนะนำการใช้งาน template ครับ

(@sarot-chanto)
Topic starter  

ผมได้ทดลองใช้งาน template และได้ทำเสร็จไปแล้ว 7 บริษัท แต่มาติดปัญหา ตอนทำกับ BJC และ MAKRO อยากขอคำแนะนำจาก อ.ประภาสครับ ปัญหาที่เจอคือ

BJC:
รายงานงบดุลของ BJC ที่ export ออกมาจาก set smart ข้อมูลที่ได้มีจำนวนบรรทัดมากกว่าบรรทัดใน template ทำให้เวลาที่ copy มาวางใส่ ข้อมูลไปทับกับสูตร ที่บรรทัด short term, long term and total debt อยากทราบว่า ข้อมูลที่ได้ export ออกมา ตรงส่วนไหน ที่ผมควรตัดออกไป ก่อนที่จะ copy มาวางใส่ใน template ครับ

MAKRO:
มีหุ้นเพิ่มทุนตอนสิ้นปี 2021 จาก 4,800 ล้าน เป็น 10,580 ล้าน หุ้น แต่ Equity แทบจะไม่เปลี่ยนแปลง ทำให้ book value ลดลงจาก 4.63 เป็น 2.09 และทำให้การคำนวนหาค่าเฉลี่ย P/BV เบี่ยงเบียนไปพอสมควร ตัวหุ้น MAKRO มีการเปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้นถึง 3 ครั้ง อยากถามอาจารย์ว่า เราจำเป็นต้องกลับไปปรับจำนวนหุ้นในอดีตหรือเปล่าครับ หรือว่าให้ใช้ค่าที่ได้มาจาก set smart เลย

ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sarot-chanto

ผมได้ทดลองใช้งาน template และได้ทำเสร็จไปแล้ว 7 บริษัท แต่มาติดปัญหา ตอนทำกับ BJC และ MAKRO อยากขอคำแนะนำจาก อ.ประภาสครับ ปัญหาที่เจอคือ

BJC:
รายงานงบดุลของ BJC ที่ export ออกมาจาก set smart ข้อมูลที่ได้มีจำนวนบรรทัดมากกว่าบรรทัดใน template ทำให้เวลาที่ copy มาวางใส่ ข้อมูลไปทับกับสูตร ที่บรรทัด short term, long term and total debt อยากทราบว่า ข้อมูลที่ได้ export ออกมา ตรงส่วนไหน ที่ผมควรตัดออกไป ก่อนที่จะ copy มาวางใส่ใน template ครับ

MAKRO:
มีหุ้นเพิ่มทุนตอนสิ้นปี 2021 จาก 4,800 ล้าน เป็น 10,580 ล้าน หุ้น แต่ Equity แทบจะไม่เปลี่ยนแปลง ทำให้ book value ลดลงจาก 4.63 เป็น 2.09 และทำให้การคำนวนหาค่าเฉลี่ย P/BV เบี่ยงเบียนไปพอสมควร ตัวหุ้น MAKRO มีการเปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้นถึง 3 ครั้ง อยากถามอาจารย์ว่า เราจำเป็นต้องกลับไปปรับจำนวนหุ้นในอดีตหรือเปล่าครับ หรือว่าให้ใช้ค่าที่ได้มาจาก set smart เลย

ขอบคุณครับ

BJC : วิธีแก้ไขคือ ให้เราแทรก "บรรทัด" หรือ "ROW" ในช่องก่อนที่จะเป็น short-term long-term ไว้ก่อนที่จะวางงบลงไปให้พอดีกันครับ สูตรจะยังคำนวณตามเดิมครับ

MAKRO : ต้องปรับจำนวนหุ้นบนพื้นฐานเดียวกันครับ เป็นเคสพิเศษที่เราต้องเข้าใจดีลที่เพิ่มทุนครั้งนี้ สรุปง่ายๆคือ เราควรปรับให้จำนวนหุ้นในอดีตเป็น 10580 ด้วยครับ

Sarot Chanto reacted
ReplyQuote
(@sarot-chanto)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@sakoltouch-yodnil)

1. TOUCH สกลธัช ยอดนิล

2. เป็าหมาย 15.82 % 

3. หุ้นที่เลือก DOHOME

4. MOS P/E 30% 

5. เหตุผล เพราะ เติบโต จากปีนี้ 26000 เป็น 32000 ล้านบาท ในปี 2565 จากสาขา DOHOME SIZE L 16 สาขา

ยอดขายต่อสาขา ทำได้ดี มากกว่า 1250 ล้านบาท ต่อปี รวมถึง ยอดขายต่อสาขา กว่า HOMEPRO และ GLOBAL

และ ได้ GP 35% จาก House brand 

3.1 CPALL รอ วิเคราะห์  

3.2 TQM รอ วิเคราะห์ 

3.3 SABINA รอ วิเคราะห์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam