Forum

Notifications
Clear all

ขอคำแนะนำในการกำหนด ช่วงระยะเวลาใรการคำนวณ MOS ของ CENTEL หน่อยครับ

(@panya-sumranhun)
Active Member
Topic starter  

พอดีผมลองทำ Template ของ CENTEL เพื่อหา MOS

พบปัญหว่า MOS ที่ผมคำนวณได้จะต่างจากของ อ.ปรพาส มาก ผมเลยคิดว่าน่าจะมาจากช่วงเวลาที่นำมาคำนวณ เนื่องจากผมใช้ข้อมูลตั้งแต่ปี 2008 - 2020 มาคำนวณ เลยทำให้ P/BV ต่ำมาก แต่พอลองเปลี่ยนช่วงเวลาเป็น 2013-2020 ทำให้ MOS ที่คำนวณได้ใกล้เคียงกับของ อ.ประพาส

ผมจึงขออนุญาตเรียนสอบถาม อ.ประพาส หน่อยครับว่าหุ้นแต่ละตัวเราควรกำหนดช่วงระยะเวลาที่นำมาคำนวณ MOS อย่างไรดีครับ (ที่จำได้ว่า อ.ประพาส เคยบอกว่าให้ดูการเปลี่ยนแปลงของหุ้นตัวนั้นๆ แต่ผมก็ยังสงสัยว่า การเปลี่ยนแปลงแบบไหน และส่งผลกระทบระดับใด ที่ควรนำมาคำนวณร่วม หรือไม่ควรนำมาคำนวณครับ) 

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

This topic was modified 3 years ago by Panya Sumranhun

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@panya-sumranhun การเปลี่ยนแปลงที่ว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงกับ "พื้นฐาน" ของกิจการแบบมีนัยยะสำคัญครับ เช่น เปลี่ยนธุรกิจ, ซื้อกิจการใหญ่ๆเข้ามา, มีเหตุการณ์ผิดปกติเกิดขึ้นกับบริษัทแตกต่างจากธุรกิจอื่นๆ (กรณีของ Centel เป็นข้อนี้ครับ คือมีชุมนุมทางการเมืองรุนแรง และเผาห้าง CTW) ในขณะที่ธุรกิจอื่นไม่ได้รับผลกระทบอะไรเลย จึงสามารถใช้จำนวนปีคำนวณถึง 2008 ได้ครับ

ReplyQuote

@prapas-boonchuen ขอบคุณมากครับ ขอรบกวนพี่ประพาส ช่วยดู Template ข้อมูลของ CENTEL ที่ผมทำมาหน่อยครับ พอดี P/BV MOS ที่ผมคำนวณได้มันต่ำมาก เมื่อเทียบกับ Template ที่ี่พี่เคยส่งมาให้ครับ ผมอยากทราบว่าผมคำนวณตรงไหนผิดพลาดครับ

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@panya-sumranhun ก็อย่างที่ผมแจ้งเหตุผลไปด้านบนน่ะครับ ว่า Centel ได้รับผลกระทบทางการเมืองในช่วงปี 2009-2011 ผมจึงเลือกใช้ตั้งแต่ปี 2012 ครับ

ในคำตอบที่เขียนว่าปี 2008 หมายถึงธุรกิจอื่นที่ไม่ได้รับผลกระทบพิเศษครับ

ReplyQuote

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam