Forum

Notifications
Clear all

ขอลิสต์หนังสือที่ต้องอ่าน ไม่อ่านไม่ได้แล้ว

(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ อยากรบกวนขอลิสต์หนังสือที่ต้องอ่านก่อนตาย

ที่อาจารย์แนะนำ ซัก 10 เล่มหน่อยครับ

ไม่ต้องเกี่ยวกับการลงทุนก็ได้นะครับ

This topic was modified 9 months ago by Pattaraluk Phupinalert

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

อาจารย์ครับ อยากรบกวนขอลิสต์หนังสือที่ต้องอ่านก่อนตาย

ที่อาจารย์แนะนำ ซัก 10 เล่มหน่อยครับ

ไม่ต้องเกี่ยวกับการลงทุนก็ได้นะครับ

โหยากจุง 55+ เดี๋ยวผมลองค่อยๆนึกแล้วมาตอบให้นะครับ ผมว่าหนังสือมันก็ดีทุกเล่ม แต่จะดีมากๆถ้าหนังสือเล่มนั้น ได้ช่วยให้เราได้รู้/คิดในสิ่งใหม่ๆที่ดีขึ้นได้ เพราะเราจะรู้สึกว่าหนังสือเล่มนั้น Impact กับชีวิตเรา 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

ผมลองลิสท์หนังสือที่มี impact กับชีวิตผมเยอะๆละกันนะครับ

และออกตัวก่อนนะครับ ว่าจริงๆแล้วผมไม่ใช่คนชอบอ่านหนังสือมาแต่แรก 

แต่อ่านเพราะต้องการประสบความสำเร็จในชีวิตเป็นแรงผลักดัน

และก็อย่างที่บอกว่าผมคิดว่าหนังสือดีทุกเล่มแหละครับ เลือกยากมาก หากพิจารณาที่เนื้อหา

แต่ถ้าเลือกที่ impact นี่น่าจะประมาณนี้ครับ

1. The Magic of Thinking Big - David J. Schwartz แปลโดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร 

เป็นหนังสือเล่มแรกๆที่ทำให้ผมกล้าฝันใหญ่ และปรับทัศนคติให้อยู่บนเส้นทางการประสบความสำเร็จ ตอนนั้นผมยังไม่รู้จัก อ.นิเวศน์เลยครับ เพิ่งมารู้ตอนอ่านรอบหลังๆว่า อ.นิเวศน์เป็นคนแปลก็ยิ่งชอบมากขึ้นไปอีกครับ

2. Rich Dad, Poor Dad - Robert Kiyosaki 

เล่มนี้ก็เป็นเล่มแรกๆที่เปิดมุมมองผมเยอะมาก ตอนเด็กๆผมโลกแคบมาก คิดว่าถ้าจะรวยก็ต้องทำธุรกิจอย่างเดียว หลังอ่านเล่มนี้ไม่นาน ผมก็เห็นรายชื่อ Warren Buffett ขึ้นมาติดอันดับ 1 ของโลก เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมสนในการลงทุนครับ

3. ตีแตก - อ.นิเวศน์ 

เล่มนี้คงไม่ต้องพูดอะไรมากนะครับ 555+ เป็นเล่มแรกสำหรับการลงทุนหุ้นที่ผมได้อ่าน และเปลี่ยนชีวิตผมไปตลอดกาล ต้องขอบคุณ อ.นิเวศน์สุดๆครับ ที่เปลี่ยนชีวิตผมอีกรอบ

4. Good Luck
     เล่มนี้ผมชอบมากๆ  น่าจะชอบที่สุดตลอดกาล เลยครับ อ่านร่วม 10 รอบแล้ว ทุกครั้งที่ผมไขว้เขวในความคิด ผมมักจะหยิบเล่มนี้มาเตือนความคิด, ทัศนคติ และช่วยให้ผมผ่านช่วงเวลาที่ผมล้มเหลวที่จะร่ำรวยให้กลับมามีพลังเพิ่มขึ้นทุกครั้ง

5. ใครเอาเนยแข็งของฉันไป

เล่มนี้ก็เป็นอีกเล่มที่ชอบมากๆครับ ทำให้ผมได้เห็นภาพกว้างมากขึ้นของคนหลายๆประเภท ทำให้เราอยากเลือกที่จะเป็นตัวละครแบบที่จะประสบความสำเร็จได้

6. One Up On Wall Street - Peter Lynch 

เล่มนี้ก็ดีสุดๆ ทำให้ผมได้เข้าใจธรรมชาติของตลาดหุ้น ว่าหุ้นมี Character ที่ชัดเจนตอนแรกๆผมเข้าใจว่าหุ้นเหมือนกันทุกบริษัท พออ่านเล่มนี้ทำให้เราแยกแยะลักษณะการลงทุนให้เหมาะกับลักษณะหุ้นได้ดี ให้เข้าใจภาพรวมของตลาดหุ้นมากขึ้นมากเลยครับ

7. Buffettology 

เล่มนี้ผมชอบสุดๆเหมือนกันครับ ทำให้เราเข้าใจหลักการลงทุนแบบ VI แบบทะลุปรุโปร่งเลย

8. คนที่ใครก็รู้ว่าคุณ 

เล่มนี้อธิบาย Character ของคนว่ามี 4 ประเภทหลักๆ อ้างอิงหลักการของ Antony Robbins หรือ DISC ทำให้ผมเข้าใจความชอบ, ถนัดของคนมากขึ้น ทำให้สามารถเข้าหาคนได้ดีขึ้น และในการบริหารธุรกิจ ก็สามารถ put the right man on the right job ได้ดีมากๆครับ เป็นอีกเล่มนึงที่ผมกับเบิร์ดอ่านและชอบกัน และก็นำหลักการของ DISC มาใช้จนทุกวันนี้เลยครับ 
ปล. น่าจะอ่านกันร่วมๆ 10 ปีได้

9. Designing Brand Identity - Alina Wheeler 

หนังสือเล่มนี้เป็น Text Book นะครับ เป็นหนังสือที่สอนให้เราสร้างแบรนด์ ตั้งแต่นับ 1-100 เลย ซึ่งผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับการสร้างแบรนด์หลายเล่มมากๆ แต่ไม่มีเล่มไหนสมบูรณ์ เท่าเล่มนี้เลยครับ เล่มนี้ ผมกับเบิร์ดเราอ่านด้วยกัน และใช้หลักการในหนังสือเล่มนี้เพื่อสร้างแบรนด์ของธุรกิจเราเป็นหลักเลยครับ

10. The Monocle Guide to Good Business 

เป็น Text Book เหมือนกันครับ เป็นหนังสืออีกเล่มนึงที่สอนการสร้างธุรกิจที่ผมคิดว่าสมบูรณ์แบบมากๆครับ

11. เพชรพระอุมา - พนมเทียน

แถมอันนึงนะครับ เป็นนิยายแฟนตาซีของไทย ที่ผมคิดว่า Classic และร่วมสมัย อย่างเหลือเชื่อ เป็นซีรี่ย์ที่แม่ผมอ่านสมัยเด็กๆ และผมก็อ่านและก็ติดงอมแงม ผมว่าดีที่สุดตลอดกาล สำหรับนิยายไทยเลยครับ และเป็นซีรี่ย์ที่ทำให้ผมรักการอ่านมากขึ้น

12. ลืมอีกเล่มนึงครับ Atomic habits 

เล่มนี้ดีมากๆสำหรับการอยากประสบความสำเร็จจากการตั้งเป้าหมายครับ ผมเปลี่ยนแปลง lifestyle มาออกกำลังกายได้เพราะหนังสือเล่มนี้เลยครับ และคิดว่าใช้กับเรื่องอะไรก็ได้หมดเลย เดี๋ยวนี้อยากตั้งเป้าหมายอะไรก็สำเร็จหมดเลยครับ

This post was modified 9 months ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ มีอธิบายด้วยว่าเลม่ไหนให้อะไรกับเรา เดี๋ยวตั้งไว้ไล่อ่านเดือนละ 1 เล่มเลยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam