Forum

Notifications
Clear all

ขอสอบถามเรื่อง excel ไฟล์ template มีขนาดไฟล์ใหญ่มีอาการค้าง ครับ

(@thesaxpee)
Topic starter  

สวัสดีครับ

ผมประสบปัญหาไฟล์ template มีขนาดใหญ่มากเพิ่มบรรทัดทีค้างที(ประมาณ 1 นาที) มีวิธีแก้ไขไหมครับ

(ตอนนี้ผมแก้ไขโดยการแยกไฟล์excel ออกเป็นหุ้นแต่ละประเภท)

แต่อยากสอบถามว่ามีวิธีอื่นไหมครับ 

ขอบคุณครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thesaxpee

สวัสดีครับ

ผมประสบปัญหาไฟล์ template มีขนาดใหญ่มากเพิ่มบรรทัดทีค้างที(ประมาณ 1 นาที) มีวิธีแก้ไขไหมครับ

(ตอนนี้ผมแก้ไขโดยการแยกไฟล์excel ออกเป็นหุ้นแต่ละประเภท)

แต่อยากสอบถามว่ามีวิธีอื่นไหมครับ 

ขอบคุณครับ 

ไฟล์ผมมีขนาดประมาณ 60 MB เลยครับ เพราะมีข้อมูลหุ้นร่วมๆ 200 ตัว ก็ยังไม่ช้าแบบนั้นนะครับ

แต่ผมแนะนำวิธีแก้ไขเบื้องต้นให้ครับ รับรองว่าเร็วขึ้นแน่นอน

1. เลือกข้อมูลแนวตั้ง (Column) ในตารางตั้งแต่ปี 2008-2021 แล้ว Copy

2. Paste Value มันจะทำให้ "สูตร" แปลงเป็น "ตัวเลข" ครับ

สาเหตุหลักที่ไฟล์หน่วงเนื่องจากสูตรของ Excel นั้นเยอะ และผมได้เข้าไปตรวจสอบกันตั้งแต่ตอนแรกๆแล้วว่า

เป็นเพราะหลักการของ Excel เองด้วยครับ คือทุกครั้งที่เรามี Action เช่น แทรกบรรทัด Excel จะทำการ คำนวณสูตรใหม่ทุกสูตรในไฟล์ครับ !!!!!! 

ตอนแรกผมเปลี่ยนไปลองใช้ Number ของ Mac พบว่าปัญหานี้หายไปหมดเลย เพราะ Number นั้นไม่คำนวณสูตรใหม่ทั้งไฟล์นั่นเอง แต่จะมีปัญหากับลูกศิษย์ส่วนใหญ่แทน เนื่องจากคนส่วนใหญ่ยังใช้ windows กันอยู่นั่นเองครับ ><

ReplyQuote
(@thesaxpee)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam