Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับงบการเงินและการคำนวณ P/E , P/BV

Page 1 / 2

(@thapon-tangsakul)
Active Member
Topic starter  

งบกระแสเงินสด

-ค่าเสื่อมและตัดจำหน่าย คือ มีการจ่ายซื้อสินทรัพย์ไปแล้วแต่พึ่งถูกคิดหลังจากจ่ายจริงถูกต้องใช่มั้ยครับ

-free cash flow หมายถึง net cash from (used in) operatng activities + payment for purchase of fix assets ถูกต้องมั้ยครับ ?

-(net cash from (used in) operating activities )เงินสดใช้ในการดำเนินงาน + หมายถึง ได้เงินเข้ามาจากการดำเนินงาน                                                                                                                                                                          - หมายถึง เสียเงินจากการดำเนินงาน เช่น ซื้อ inventory , แล้วมีอะไรอีกมั้ยครับ

-(net cash from (used in) investing activities)เงินสดใช้ในการลงทุน + หมายถึง ได้กำไรจากการลงทุน - หมายถึง จ่ายเงินลงทุน ถูกต้องใช่มั้ยครับ

-(net cash from (used in) financing activities)เงินสดใช้ในการเงิน + หมายถึง กู้เงินเข้ามาเพิ่ม - หมายถึง จ่ายหนี้ออกไป ถูกต้องใช่มั้ยครับ

- ช่วยอธิบาย Net increase(decrease) In Cash And Cash Equivalent ดูไปเพื่ออะไรครับ ? , มีความสัมพันธ์กับ cash and cash equivalent มั้ยครับ

financial ratio and valuation

- ROIC ใช้เพื่อดูอะไรครับ

- จากรูปผมลองเปรียบเทียบระหว่าง P/E ของอาจารย์(ที่ไฮไลท์) กับใน set (ในอดีต2019-2023) ทำไมถึงต่างกันมากเลยครับ 

- ราคาล่าสุดจากใน set เทียบย้อนหลังไปถึงปี 2019 มันห่างจากราคาใน trading view , set smart มากเลยครับ ex ราคาล่าสุดปี 2019 = 26.50 ?

- ผมลองคำนวณของ com7 ใน template ทำไมถึงได้ fair P/E 13.23 แต่ใน valuation อาจารย์ถึงใน fair P/E 25

- fair P/E = Core P/E + Premium = อาจารย์มองว่า com7 core p/e = 15 เท่า + premium 10 มาจาก (growth - 10) ถูกต้องมั้ยครับ

- แล้วทำไมต้อง (growth-10) ครับ ?

- core p/e เกิดจากการประเมินคุณภาพธุรกิจแล้วผมจากรู้ได้ไงว่าที่ผมคิดมันถูกต้อง มีวิธีตรวจสอบมั้ยครับ

This topic was modified 11 months ago by ANTadmin

Topic Tags
m
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thapon-tangsakul

งบกระแสเงินสด

-ค่าเสื่อมและตัดจำหน่าย คือ มีการจ่ายซื้อสินทรัพย์ไปแล้วแต่พึ่งถูกคิดหลังจากจ่ายจริงถูกต้องใช่มั้ยครับ >>> ถูกต้องครับ

-free cash flow หมายถึง net cash from (used in) operatng activities + payment for purchase of fix assets ถูกต้องมั้ยครับ ? >> ถูกต้องครับ

-(net cash from (used in) operating activities )เงินสดใช้ในการดำเนินงาน + หมายถึง ได้เงินเข้ามาจากการดำเนินงาน >>> ลูกหนี้ลด, สินค้าคงเหลือลด, เจ้าหนี้เพิ่ม ก็ทำให้บวกได้ครับ
                                                                                                  - หมายถึง เสียเงินจากการดำเนินงาน เช่น ซื้อ inventory , แล้วมีอะไรอีกมั้ยครับ >>> ขายของแล้วลูกค้ายังไม่จ่ายเงิน หรือ ลูกหนี้เพิ่มและ จ่ายเจ้าหนี้เพิ่มครับ

-(net cash from (used in) investing activities)เงินสดใช้ในการลงทุน + หมายถึง ได้กำไรจากการลงทุน - หมายถึง จ่ายเงินลงทุน ถูกต้องใช่มั้ยครับ >> ถูกต้องครับ

-(net cash from (used in) financing activities)เงินสดใช้ในการเงิน + หมายถึง กู้เงินเข้ามาเพิ่ม >> เพิ่มทุนด้วยครับ - หมายถึง จ่ายหนี้ออกไป ถูกต้องใช่มั้ยครับ >> จ่ายปันผล และลดทุนจดทะเบียนด้วยครับ

- ช่วยอธิบาย Net increase(decrease) In Cash And Cash Equivalent ดูไปเพื่ออะไรครับ ? , มีความสัมพันธ์กับ cash and cash equivalent มั้ยครับ >> เป็นการดูกระแสเงินสดสุทธิของแต่ละปีเฉยๆครับ ว่าเพิ่มขึ้น (+) หรือลดลง (-) เพราะในบริษัทจะมีเงินสดอยู่จำนวนนึง ถ้าลดลงเรื่อยๆ อาจมีความเสี่ยงเรื่องสภาพคล่องได้เป็นต้นครับ

financial ratio and valuation

- ROIC ใช้เพื่อดูอะไรครับ >> ดูความสามารถในการบริหาร ทุน+เงินกู้ เพื่อสร้างกำไรครับ

- จากรูปผมลองเปรียบเทียบระหว่าง P/E ของอาจารย์(ที่ไฮไลท์) กับใน set (ในอดีต2019-2023) ทำไมถึงต่างกันมากเลยครับ >> ข้อมูลของคุณยังไม่ได้ Adjust ครับ ดูที่ Common Share นะครับ ตัวเลขเปลี่ยนจาก 1200 เป็น 2400 จากการจ่ายปันผล 1:1 ดังนั้น เราต้องทำให้จำนวนหุ้นในอดีตเป็น 2400 ด้วยครับ เนื่องจากผู้ถือหุ้นในอดีตก็ไม่ได้เสียประโยชน์ครับ

- ราคาล่าสุดจากใน set เทียบย้อนหลังไปถึงปี 2019 มันห่างจากราคาใน trading view , set smart มากเลยครับ ex ราคาล่าสุดปี 2019 = 26.50 ? >> ราคาไม่ได้ adjust ตามจำนวนหุ้นเหมือนข้อที่แล้วครับ ต้องใช้ข้อมูลที่ adjust แล้วเท่านั้นครับ คือเรื่องนี้เป็น logic ที่เราอาจจะต้องพยายามทำความเข้าใจเหมือนกันครับ เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้น ทำให้การคำนวณมันผิดเพี้ยน ก็ต้องพยายามหาสาเหตุ และปรับให้เปรียบเทียบกันได้ครับ

- ผมลองคำนวณของ com7 ใน template ทำไมถึงได้ fair P/E 13.23 แต่ใน valuation อาจารย์ถึงใน fair P/E 25 >> ด้านบนอธิบายแล้วนะครับ

- fair P/E = Core P/E + Premium = อาจารย์มองว่า com7 core p/e = 15 เท่า + premium 10 มาจาก (growth - 10) ถูกต้องมั้ยครับ >> ผมมอง Core 20x ครับ Growth ผมคิดว่าตลาดยังไม่มั่นใจว่า com7 จะโต 20% ได้นะครับ ยังมองที่ 15% อยู่ ดังนั้น +5 เป็น 25x ครับ

- แล้วทำไมต้อง (growth-10) ครับ ? >> เป็นคำถามดีครับ เรียนตามตรงว่าผมก็ไม่ทราบครับ มันเกิดขึ้นจากการสังเกตุตลาดให้ราคากับหุ้นเติบโตของผมเองครับ แล้วผมใช้เทคนิคนี้แล้วมันลงตัวพอดีครับ ผมก็เลยใช้เรื่อยมาครับ

- core p/e เกิดจากการประเมินคุณภาพธุรกิจแล้วผมจากรู้ได้ไงว่าที่ผมคิดมันถูกต้อง มีวิธีตรวจสอบมั้ยครับ >> เป็นคำถามที่ดีครับ คำตอบจะอยู่ในราคาหุ้นเมื่อเวลาผ่านไปครับ มีทางเดียวครับ ผมลงทุนมา 15 ปี ก็ไม่ได้มีหลักอะไรมายืนยันได้ครับ นักลงทุนทุกๆคนก็ทำแบบเดียวกันเลยครับ คือตั้งสมมุติฐาน แล้วเชื่อมัน รอให้ผลลัพธ์มันเฉลยครับ

ReplyQuote

- ราคาล่าสุดจากใน set เทียบย้อนหลังไปถึงปี 2019 มันห่างจากราคาใน trading view , set smart มากเลยครับ ex ราคาล่าสุดปี 2019 = 26.50 ? >> ราคาไม่ได้ adjust ตามจำนวนหุ้นเหมือนข้อที่แล้วครับ ต้องใช้ข้อมูลที่ adjust แล้วเท่านั้นครับ คือเรื่องนี้เป็น logic ที่เราอาจจะต้องพยายามทำความเข้าใจเหมือนกันครับ เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้น ทำให้การคำนวณมันผิดเพี้ยน ก็ต้องพยายามหาสาเหตุ และปรับให้เปรียบเทียบกันได้ครับ

อาจารย์ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่ม พร้อมยกตัวอย่างให้ดูได้มั้ยครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ

1. market share คือการเอายอดขาย/market size ใช่มั้ยครับ 

2. ถ้าเป็นผู้ชนะ market share จะเท่ากับ market size

3.market growth ของกลุ่มโมเดิร์นเทรดวัสดุก่อสร้างอาจารย์ มองไว้เท่าไรและหาข้อมูลมาจากไหนครับ , อาจารย์มองตลาดนี้ market size ไว้เท่าไหร่ครับ

4.อาจารย์จะมั่นใจในหุ้นที่ซื้อไว้ได้ยังไงครับว่าจะไม่ถูกโกง(หลังจากศึกษางบการเงินมาแล้ว)ว่างบจะถูกต้องมีวิธีตรวจสอบมั้ยครับ

5.นักลงทุนแบบเต็มเวลามั่นใจเอาเงินทั้งหมดในชีวิตไปลงทุนจะมั่นใจได้ยังไรครับ หรือมี leading indicator ไว้ดูความผิดปกติตรงไหนมั้ยครับ

6. ทำไมอาจารย์ถึงคิดว่า dohome จะสามารถชนะ homepro ได้ครับทั้งที่ homepro แข็งแกร่งและมี่สาขาไว้ทั่วหมดแล้วได้ครับ

ReplyQuote

- ราคาล่าสุดจากใน set เทียบย้อนหลังไปถึงปี 2019 มันห่างจากราคาใน trading view , set smart มากเลยครับ ex ราคาล่าสุดปี 2019 = 26.50 ? >> ราคาไม่ได้ adjust ตามจำนวนหุ้นเหมือนข้อที่แล้วครับ ต้องใช้ข้อมูลที่ adjust แล้วเท่านั้นครับ คือเรื่องนี้เป็น logic ที่เราอาจจะต้องพยายามทำความเข้าใจเหมือนกันครับ เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนหุ้น ทำให้การคำนวณมันผิดเพี้ยน ก็ต้องพยายามหาสาเหตุ และปรับให้เปรียบเทียบกันได้ครับ

อาจารย์ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่ม พร้อมยกตัวอย่างให้ดูได้มั้ยครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ

1. market share คือการเอายอดขาย/market size ใช่มั้ยครับ 

2. ถ้าเป็นผู้ชนะ market share จะเท่ากับ market size

3.market growth ของกลุ่มโมเดิร์นเทรดวัสดุก่อสร้างอาจารย์ มองไว้เท่าไรและหาข้อมูลมาจากไหนครับ , อาจารย์มองตลาดนี้ market size ไว้เท่าไหร่ครับ

4.อาจารย์จะมั่นใจในหุ้นที่ซื้อไว้ได้ยังไงครับว่าจะไม่ถูกโกง(หลังจากศึกษางบการเงินมาแล้ว)ว่างบจะถูกต้องมีวิธีตรวจสอบมั้ยครับ

5.นักลงทุนแบบเต็มเวลามั่นใจเอาเงินทั้งหมดในชีวิตไปลงทุนจะมั่นใจได้ยังไรครับ หรือมี leading indicator ไว้ดูความผิดปกติตรงไหนมั้ยครับ

6. ทำไมอาจารย์ถึงคิดว่า dohome จะสามารถชนะ homepro ได้ครับทั้งที่ homepro แข็งแกร่งและมี่สาขาไว้ทั่วหมดแล้วได้ครับ

1. ใช่ครับ

2. ถ้าเป็นผู้ชนะแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาดครับ หลักๆคือ P/S = 1 หรือ Market Cap. = Sales นั่นเองครับ

3. ประมาณเท่ากับ GDP Growth เลยครับ เข้าใจไม่ยากครับ อุตสาหกรรมนี้ อยู่คู่เมืองไทยมานานมากแล้วครับ ก็คล้ายๆอุตสาหกรรมค้าปลีกครับ ที่โตเท่ากับ GDP Growth ครับ แต่ 7-11 แย่ง Market share คู่แข่งได้ครับ เช่นเดียวกันกับ dohome ที่แย่ง market share คู่แข่งที่เป็น tt เป็นหลักครับ สังเกตจากที่ผม scuttlebutt หาข้อมูลกับร้านค้าวัสดุก่อสร้างขนาดใหญ่ในพื้นที่ๆ dohome ขายอยู่ครับ ผู้ค้าร้านวัสดุก่อสร้างแบบ tt ส่วนใหญ่จะรายได้ลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งออกจากตลาดไปในที่สุดครับ (คุยกับลูกเจ้าของกิจการครับ น้องเป็นลูกศิษย์ครับ)

4. เงินสดโกงไม่ได้ครับ เพราะคนตรวจสอบคือ Auditor ซึ่งเป็น 3rd Party แต่ตัวเลขในงบกำไรขาดทุนโกงได้ง่ายครับ ดังนั้นการตรวจสอบงบกระแสเงินสดเสมอสำคัญมากครับ

5. ผมว่ามันก็เริ่มต้นจากความไม่มั่นใจทุกคนครับ แต่เพราะเรามีประสบการณ์มากพอจนมั่นใจแล้วไหมครับ ลองนึกภาพว่าผมลงทุนมา 15 ปีแล้ว ผลตอบแทนรวมเกิน 50 เท่าแล้ว คิดว่าผมยังจะไม่มั่นใจอีกเหรอครับ

6. คนละธุรกิจรึเปล่าครับ ผมมั่นใจว่าจะชนะ global ครับ ไม่ใช่ hmpro ฟังผิดรึเปล่าครับ

ReplyQuote

คำถามเพิ่มเติมครับ

1. จำนวนหุ้น skr ปี 2014 ใน set smart(120m)เทียบย้อนหลังกับ jitta(1560m) ต่างกันมากครับ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นครับ ?

2. ต่อจากข้อ1 ซึ่งจากที่อาจารย์สอนยึดจาก jitta แต่ในตัว template ยึดตาม setsmart ควรจะยึดอันไหนเป็นหลักครับ เพราะอะไรครับ ?

3. ทำไมเอา p/e * รายได้ = market cap ครับ ?

4. p/e cpall 30 อาจารย์มองว่าเป็น core+growth แล้วใช่มั้ยครับ ?

5. fair p/e dohome 30 core20 growth20 

fair p/e global 25 core25 growth10

ใช่มั้ยครับ ?

ReplyQuote

คำถามเพิ่มเติมครับ

1. จำนวนหุ้น skr ปี 2014 ใน set smart(120m)เทียบย้อนหลังกับ jitta(1560m) ต่างกันมากครับ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นครับ ?

2. ต่อจากข้อ1 ซึ่งจากที่อาจารย์สอนยึดจาก jitta แต่ในตัว template ยึดตาม setsmart ควรจะยึดอันไหนเป็นหลักครับ เพราะอะไรครับ ?

3. ทำไมเอา p/e * รายได้ = market cap ครับ ?

4. p/e cpall 30 อาจารย์มองว่าเป็น core+growth แล้วใช่มั้ยครับ ?

5. fair p/e dohome 30 core20 growth20 

fair p/e global 25 core25 growth10

ใช่มั้ยครับ ?

1.-2. คนละพาร์กันครับ เมื่อก่อนพาร์ 6.5 บาทครับ ตอนนี้พาร์ 0.50 บาท เราต้องทำให้พาร์เท่ากันจึงจะเปรียบเทียบกันได้ครับ อย่างที่ผมเคยบอกไว้แล้วครับว่ายึดใน jitta ก็ได้ครับ ง่ายดี เพราะเค้า adjusted มาให้แล้วครับ ไม่งั้นเราต้องมานั่งคำนวณเองครับ แต่ส่วนตัวผมใช้ข้อมูลจาก setsmart แล้วมาคำนวณเองครับ

3. ไม่ใช่นะครับ P/E * กำไร = market cap ครับ

4. ใช่ครับ

5. ใช่ครับ เพราะตอนนี้ dohome มีสัดส่วน commodity เยอะ ผมเลย discount ครับ

ReplyQuote

1. ถ้า พาร์ละ10บาท แตกพาร์เป็น 1 บาท จน.หุ้นจะเพิ่มขึ้น 10 เท่า ใช่มั้ยครับ

2. การที่จน.หุ้นเพิ่มขึ้นจากการแตกพาร์เราจะได้หุ้นเพิ่มมั้ยครับ ?

3. มีวิธีไหนบ้างที่ทำให้ได้หุ้นเพิ่มขึ้นโดยไม่ได้ซื้อครับ ?

4. สัดส่วนรายได้ของการขายสินค้าแต่ละชนิดใน global dohome หายังไงครับ เช่น เหล็ก global สัดส่วน 15%ฟังจากoppday ที่เหลือถาม ir ใช่มั้ยครับ ?

5. growth 3-5 ปี ถาม ir ใช่มั้ยครับ ส่วนใหญ่จะถาม revenue growth gpm sg&a ใช่มั้ยครับ ? 

6. ข้อมูล global ใน set smart กับใน เว็บ set ไม่เหมือนกัน ตรงรายได้อื่นๆครับ เพราะอะไรแล้วยึดอะไรเป็นหลักครับ ?

7. fair P/BV หาค่าเฉลี่ยโดยต้องตัดปีที่ จำนวนหุ้นมันเปลี่ยน และ ปีที่ BV เพิ่มหรือลดผิดปกติต้องเอา BV ก่อนหน้ามาหารแทน เช่นโควิด ?

8. ต่อจาก7. จะเอา bv ก่อนโควิดมาหาร แล้วเมื่อไรจะใช้ bv ปจบ.หาร ปกติ เพื่อหาค่าเฉลี่ย ?

9. fair p/e ในสถานการณ์บางอย่าง เช่น สงคราม หรือ เศรษฐกิจถดถอย เงิดฝืด p/e ลดลงแล้วจะประมาณยังไงครับ ?

10. ถ้าเกิดสงรามหนักราคาหุ้นตกมากๆอาจารย์มีวิธีรับมือยังไงครับ ?

ReplyQuote

1. ถ้า พาร์ละ10บาท แตกพาร์เป็น 1 บาท จน.หุ้นจะเพิ่มขึ้น 10 เท่า ใช่มั้ยครับ

2. การที่จน.หุ้นเพิ่มขึ้นจากการแตกพาร์เราจะได้หุ้นเพิ่มมั้ยครับ ?

3. มีวิธีไหนบ้างที่ทำให้ได้หุ้นเพิ่มขึ้นโดยไม่ได้ซื้อครับ ?

4. สัดส่วนรายได้ของการขายสินค้าแต่ละชนิดใน global dohome หายังไงครับ เช่น เหล็ก global สัดส่วน 15%ฟังจากoppday ที่เหลือถาม ir ใช่มั้ยครับ ?

5. growth 3-5 ปี ถาม ir ใช่มั้ยครับ ส่วนใหญ่จะถาม revenue growth gpm sg&a ใช่มั้ยครับ ? 

6. ข้อมูล global ใน set smart กับใน เว็บ set ไม่เหมือนกัน ตรงรายได้อื่นๆครับ เพราะอะไรแล้วยึดอะไรเป็นหลักครับ ?

7. fair P/BV หาค่าเฉลี่ยโดยต้องตัดปีที่ จำนวนหุ้นมันเปลี่ยน และ ปีที่ BV เพิ่มหรือลดผิดปกติต้องเอา BV ก่อนหน้ามาหารแทน เช่นโควิด ?

8. ต่อจาก7. จะเอา bv ก่อนโควิดมาหาร แล้วเมื่อไรจะใช้ bv ปจบ.หาร ปกติ เพื่อหาค่าเฉลี่ย ?

9. fair p/e ในสถานการณ์บางอย่าง เช่น สงคราม หรือ เศรษฐกิจถดถอย เงิดฝืด p/e ลดลงแล้วจะประมาณยังไงครับ ?

10. ถ้าเกิดสงรามหนักราคาหุ้นตกมากๆอาจารย์มีวิธีรับมือยังไงครับ ?

1. ใช่ครับ

2. ถ้าเราถือหุ้นอยู่ เราก็ต้องได้หุ้นเพิ่มสิครับ เพื่อให้หลังคูณกับราคาใหม่แล้ว จะได้มูลค่ารวมเท่าเดิมครับ

3. แตกพาร์, จ่ายหุ้นปันผล ครับ แต่ไม่ได้มีประโยชน์ในทางทฤษฎีนะครับ เพราะมูลค่าก็เท่าเดิม

4. ถามล้วนๆครับ

5. ใช่ครับ

6. ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ อาจจะมีประเด็นเช่น งบมีการแก้ไข แล้วใน set smart อาจไม่ได้อัพเดทก็ได้ครับ ตามหลักการเราก็ควรยึดตามงบจริงนะครับ แต่อาจจะมีอีกประเด็นนึงคือ การนำรายการอื่นๆมารวมเพิ่มก็ได้ครับ อาจต้องไล่แกะละเอียดๆมากๆทุกบรรทัดครับ ผมเจอบ่อยๆเหมือนกันครับ เดาว่าใน set smart เองก็คงจะเกิด human error ได้เหมือนกันครับ ผมก็จะไปแก้ไขในข้อมูลของเราให้ถูกต้องแทนครับ

7. ใช่ครับ

8. เมื่อ bv ปัจจุบันมีความ smooth ต่อเนื่องจากก่อน covid ครับ หรือ อาจจะเป็นฐานใหม่ได้จำนวนปีที่มากพอให้คำนวณครับ เช่น 7-8 ปี

9. fair p/e เป็นส่วนหกลับของ E/P (Earning Yield) ดังนั้น เราก็คิดตามหลักการเดิมที่เคยสอนไปครับ หาก Risk Free Rate ปรับขึ้นลง Earning Yield ก็จะปรับขึ้นลงตามในสัดส่วนใกล้เคียงกันครับ และแน่นอนว่า Fair P/E ก็จะปรับตัวตรงข้ามกันกับ Earning Yield ครับ

10. ซื้อเพิ่มครับ

ReplyQuote

1. ขาดทุนจากการจำหน่าย / ตัดจำหน่ายทรัพย์สิน จะถูกเขียนไปใน other gain (loss) ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

2. (ขาดทุน) กลับรายการขาดทุนจากการด้อยค่า ของสินทรัพย์ทางการเงิน คือ อะไรครับ แล้ว เราเอาไปใส่ตรงไหนใน Other Gains (Losses) ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

3. ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนในการร่วมค้า คือเราไปลงทุนบริษัทอื่นแล้วได้ผลตอบแทนใช่มั้ยครับ โดยจะถูกเอาไปใส่ใน  Share Of Profit (Loss) From Investments Accounted For Using The Equity Method ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

1.ต่อมาจากค่าใช้จ่าย 2.3. ต่อมาจากมาจากต้นทุนทางการเงิน จากงบกำไรขาดทุน ใน templates ไม่ได้ใส่ตัวเลขพวกนี้ครับหรือผมเข้าใจอะไรผิด global 64-65

4. revenue from operations ของ Global อาจารย์เอา รายได้จากการขาย+รายได้จากค่าขนส่งมั้ยครับ ?

5. ถ้าข้อมูลไม่ต้องกัน set smart jitta set เราจะยึดข้อมูลหลักๆมาจาก set ใช่มั้ยครับ ?

6. มีทริกในการหาจุดตายธุรกิจ หรือ weak กับ oppotunity ใน swot มั้ยครับ ?

7. รวมส่วนของผู้ถือหุ้นเฉพาะบริษัทใหญ่ คือ ของ บริษัทเราเอง ถูกต้องมั้ยครับ ?

8. ส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คือ อะไรครับ ?

ReplyQuote

1. ขาดทุนจากการจำหน่าย / ตัดจำหน่ายทรัพย์สิน จะถูกเขียนไปใน other gain (loss) ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

2. (ขาดทุน) กลับรายการขาดทุนจากการด้อยค่า ของสินทรัพย์ทางการเงิน คือ อะไรครับ แล้ว เราเอาไปใส่ตรงไหนใน Other Gains (Losses) ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

3. ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนในการร่วมค้า คือเราไปลงทุนบริษัทอื่นแล้วได้ผลตอบแทนใช่มั้ยครับ โดยจะถูกเอาไปใส่ใน  Share Of Profit (Loss) From Investments Accounted For Using The Equity Method ใน templates ใช่มั้ยครับ ?

1.ต่อมาจากค่าใช้จ่าย 2.3. ต่อมาจากมาจากต้นทุนทางการเงิน จากงบกำไรขาดทุน ใน templates ไม่ได้ใส่ตัวเลขพวกนี้ครับหรือผมเข้าใจอะไรผิด global 64-65

4. revenue from operations ของ Global อาจารย์เอา รายได้จากการขาย+รายได้จากค่าขนส่งมั้ยครับ ?

5. ถ้าข้อมูลไม่ต้องกัน set smart jitta set เราจะยึดข้อมูลหลักๆมาจาก set ใช่มั้ยครับ ?

6. มีทริกในการหาจุดตายธุรกิจ หรือ weak กับ oppotunity ใน swot มั้ยครับ ?

7. รวมส่วนของผู้ถือหุ้นเฉพาะบริษัทใหญ่ คือ ของ บริษัทเราเอง ถูกต้องมั้ยครับ ?

8. ส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คือ อะไรครับ ?

1. ใช่ครับ

2. ไม่รู้จะอธิบายยังไงเลยครับ มันเป็นการตั้งด้อยค่าของสินทรัพย์อ่ะครับ Impairment และ ใช่ครับ

3. ต้องลงทุนไม่เกิน 50% ครับ ถึงจะนับเป็นบริษัทร่วม ซึ่งงบจะไม่ได้ Consolidate มาทั้งหมดจึงรับรู้แค่บรรทัดเดียวครับ และ ใช่ครับ

4. ใช่ครับ

5. ถูกต้องครับ

6. เป็นคำถามที่สำคัญมากๆ แต่ตอบยากจังเลยครับ ผมคิดว่าประสบการณ์หลักๆเลยครับ การศึกษาธุรกิจเยอะๆ โดยเฉพาะงบการเงินย้อนหลัง เพื่อมองหาว่าบริษัทเจอปัญหาอะไรช่วยได้มากครับ

7. ถูกต้องครับ รวมกับส่วนที่เราเป็นเจ้าของบริษัทย่อยด้วยครับ แต่นับเฉพาะที่เราถือหุ้นเค้าจริงๆ

8. ส่วนที่มีผู้ถือหุ้นภายนอกถือหุ้นบริษัทย่อยเราอยู่ครับ ยกตัวอย่างเช่น เราถือหุ้นบริษัทย่อย 75% ส่วนนี้คือ 25% ที่มีคนนอกบริษัทเราถือหุ้นอยู่ครับ ต้องตัดออก นับแต่ข้อ 7 เท่านั้นครับ

ReplyQuote

1. ทำไมราคาเหล็กที่ oppday อ้างอิง(19) ถึง ไม่ตรงกับใน trading view(steel and metal products) ครับ หาข้อมูลจากไหนครับ

2. weakness global หลักๆคืออะไรครับ ?

3. ทำไมอาจารย์ถึงคิดว่า dohome จะชนะ global ได้ครับ ?

4. ผมขอดู templates global ของอาจารย์ใช้ในการเปรียบเทียบกับของผมได้มั้ยครับ

5. เราจะตรวจสอบประวัติผู้บริหารยังไงครับ ? (ถ้าไม่มีข้อมูล)

6. ทำไมรายได้ dohome กับ global ใกล้เคียงกันแต่ กำไรต่างกันมากครับ ?

7. gdp growth ปี ที่แล้ว 2.6 % ใช่มั้ยครับ เราเอาตัวเลขนี้มาดูว่า อุตสาหกรรมค้าปลีกก่อสร้างโตประมาณเท่าไหร่ ?

ReplyQuote

1. ทำไมราคาเหล็กที่ oppday อ้างอิง(19) ถึง ไม่ตรงกับใน trading view(steel and metal products) ครับ หาข้อมูลจากไหนครับ

2. weakness global หลักๆคืออะไรครับ ?

3. ทำไมอาจารย์ถึงคิดว่า dohome จะชนะ global ได้ครับ ?

4. ผมขอดู templates global ของอาจารย์ใช้ในการเปรียบเทียบกับของผมได้มั้ยครับ

5. เราจะตรวจสอบประวัติผู้บริหารยังไงครับ ? (ถ้าไม่มีข้อมูล)

6. ทำไมรายได้ dohome กับ global ใกล้เคียงกันแต่ กำไรต่างกันมากครับ ?

7. gdp growth ปี ที่แล้ว 2.6 % ใช่มั้ยครับ เราเอาตัวเลขนี้มาดูว่า อุตสาหกรรมค้าปลีกก่อสร้างโตประมาณเท่าไหร่ ?

1. น่าจะเป็นราคาเหล็กในประเทศนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ครับ >< 

2. ผมว่าก็เป็นต้นทุนที่ผันผวนบางส่วนนี่แหละครับหลักๆ 

3. สาขาใหญ่กว่า สินค้าเยอะกว่า ขายถูกกว่าครับ ยอดขายต่อสาขา dohome 1500 ลบ. global 4xx ลบ. ครับ  variety สินค้าก็น้อยกว่ามากครับ

4. ผมไม่ได้ทำไว้ละเอียดครับ ทำไว้คร่าวๆเฉยๆ ผมว่าลองแกะเองลึกๆน่าจะดีกว่าคร้าบ

5. ก็ google ง่ายสุดครับ

6. business model กับ stage ไหมครับ สัดส่วนรายได้ของ global เป็นเหล็กน้อยมากๆแล้ว และอยู่ใน Mature stage แล้ว ได้ economy of scale ครบแล้ว มี 80 สาขาแล้ว แต่ dohome มีแค่ 20 สาขา อยู่ใน growth stage ไหมครับ ต้องลงทุนหนัก เวลาเปิดสาขาใหม่ๆ ยอดขายก็ยังไม่มาไหมครับ แต่ต้องลงทุนก่อน อัตรากำไรก็ย่อมไม่ค่อยดี และที่สำคัญคือ มีสัดส่วนเหล็กสูงมากถึง 35% ผมว่าลองศึกษา Global ตอนเข้าตลาดใหม่ๆดีไหมครับ gpm 16% เท่า dohome ตอนนี้เลยครับ 

7. โตใกล้เคียง gdp นี่แหละครับถูกต้องแล้วครับ

ReplyQuote

1. งบการเงินรวม (กิจการของตัวธุรกิจกับบริษัทย่อย) โดยจะนับแต่ที่เป็นเจ้าของเท่านั้นหรือคือส่วนที่เรามีอำนาจควบคุม ทั้ง งบดุล  กำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด ใช่มั้ยครับ ?

2. งบการเงินรวม งงว่าถ้าเอางบมารวมกันแล้วเราถือบริษัทย่อยอยู่ 60 % จะเอา ทรัพย์สิน หนี้สิน ส่วนของเจ้าของบริษัทย่อยมารวมกัน 100% ?

2. ถ้าถือหุ้นไม่ถึง 50 % บริษัทร่วมค้า ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนในการร่วมค้า เอามาบวกเป็นกำไรสำหรับปี แต่จะคิดแยกจากการดำเนินงาน ?

4. กำไรสุทธิ ไม่ใช่รายได้จริงๆแต่ ดูที่การแบ่งกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จรวม แต่สุดท้ายต้องไปดูที่ งบกระแสเงินสดว่า รายได้เข้ามาจิงๆมั้ย ใช่มั้ยครับ ?

5. งบการเงินข้างในแบบละเอียดๆมันหยิบย่อยเข้าไปแตกหลายๆรายการ เราควรเข้าใจทั้งหมดเลยมั้ยครับ รึจริงแค่คร่าวๆ ก็ได้ ?

6. อาจารย์มีวิธีดูคร่าวๆว่าบริษัทนี้ไม่ดีแน่ๆ หรือ โกงแน่ๆยังไงบ้างครับ ?

7. การที่จะเลือกบริษัทที่ดีคือเข้าใจในกิจการและงบการเงิน ก็พอแล้วใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเกิดว่าบริษัทที่เราลงทุนโกงเงินเราไปเท่ากับว่าเงินทั้งหมดในชีวิตส่วนนึงจะหายไปเลย เรามีวิธีดูยังไงอย่างอื่นมั้ยครับ นอกจาก เข้าใจธุรกิจงบการเงินผู้บริหาร ?

8. ถ้าประวัติผู้บริหาร หาได้นิดหน่อยแต่ไม่ได้ขึ้นมาว่าโกงใน google ก็โอเคแล้วใช่มั้ยครับ หรือมีวิธีดูแบบอื่นมั้ยครับ ?

9. การสอบถาม ir จริงควรถามเวลาไหนครับ ?

ReplyQuote

1. งบการเงินรวม (กิจการของตัวธุรกิจกับบริษัทย่อย) โดยจะนับแต่ที่เป็นเจ้าของเท่านั้นหรือคือส่วนที่เรามีอำนาจควบคุม ทั้ง งบดุล  กำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด ใช่มั้ยครับ ?

2. งบการเงินรวม งงว่าถ้าเอางบมารวมกันแล้วเราถือบริษัทย่อยอยู่ 60 % จะเอา ทรัพย์สิน หนี้สิน ส่วนของเจ้าของบริษัทย่อยมารวมกัน 100% ?

2. ถ้าถือหุ้นไม่ถึง 50 % บริษัทร่วมค้า ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนในการร่วมค้า เอามาบวกเป็นกำไรสำหรับปี แต่จะคิดแยกจากการดำเนินงาน ?

4. กำไรสุทธิ ไม่ใช่รายได้จริงๆแต่ ดูที่การแบ่งกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จรวม แต่สุดท้ายต้องไปดูที่ งบกระแสเงินสดว่า รายได้เข้ามาจิงๆมั้ย ใช่มั้ยครับ ?

5. งบการเงินข้างในแบบละเอียดๆมันหยิบย่อยเข้าไปแตกหลายๆรายการ เราควรเข้าใจทั้งหมดเลยมั้ยครับ รึจริงแค่คร่าวๆ ก็ได้ ?

6. อาจารย์มีวิธีดูคร่าวๆว่าบริษัทนี้ไม่ดีแน่ๆ หรือ โกงแน่ๆยังไงบ้างครับ ?

7. การที่จะเลือกบริษัทที่ดีคือเข้าใจในกิจการและงบการเงิน ก็พอแล้วใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเกิดว่าบริษัทที่เราลงทุนโกงเงินเราไปเท่ากับว่าเงินทั้งหมดในชีวิตส่วนนึงจะหายไปเลย เรามีวิธีดูยังไงอย่างอื่นมั้ยครับ นอกจาก เข้าใจธุรกิจงบการเงินผู้บริหาร ?

8. ถ้าประวัติผู้บริหาร หาได้นิดหน่อยแต่ไม่ได้ขึ้นมาว่าโกงใน google ก็โอเคแล้วใช่มั้ยครับ หรือมีวิธีดูแบบอื่นมั้ยครับ ?

9. การสอบถาม ir จริงควรถามเวลาไหนครับ ?

1. งบรวม จะนำทุกบรรทัดของบริษัทย่อยมารวมทั้งหมดครับ แต่จะแยกส่วนที่เป็นของเราไว้แค่บรรทัดสุดท้ายในงบดุล และงบกำไรฯ ก็คือบรรทัดที่เขียนว่า "ส่วนที่บริษัทเป็นเจ้าของ" อ่ะครับ

2. ใช่ครับ รวมทั้งหมด 100% ครับ และแยกให้เห็นเฉพาะส่วนของเราบรรทัดสุดท้ายในงบดุล และงบกำไรฯครับ

3. ถูกต้องครับ เพราะกำไรส่วนแบ่งนั้น เสียภาษีมาแล้ว (หากเป็นบริษัทในประเทศไทย) ดังนั้นเราไม่ควรเสียภาษีอีกรอบนึงถูกไหมครับ และต้องบวกหลังจากภาษีด้วยครับ

4. กำไรสุทธิ เป็นกำไรทางบัญชีครับ แต่ก็ถูกต้องตามกฎของบัญชีครับ จะนับว่าไม่ใช่รายได้จริงๆคงไม่ได้นะครับ แต่หากเราต้องการดูกระแสเงินสดก็ไปดูที่งบกระแสเงินสดครับ

5. จริงๆ หากเราต้องการจะลงทุนด้วยสัดส่วนมากๆ ก็ควรเข้าใจทั้งหมดนะครับ

6. หลักๆผมชอบดูที่งบดุล กับงบกระแสเงินสดครับ งบกำไรเนี่ย ดูไม่ได้เลยครับ งบดุลหลักๆก็เช่น ลูกหนี้การค้า, สินค้าคงเหลือ, เจ้าหนี้การค้า และดูเทียบกันในงบกระแสเงินสดครับ ลองดูคลิปที่ผมแกะ JKN ดูนะครับใน YT ครับ

7. ตามข้อ 6 เลยครับ

8. ยากครับ ดูข้อ 6 ประกอบดีกว่าครับ

9. อืม ก็เวลางานปกตินะครับ 8 โมงเช้า - 5 โมงเย็น

ReplyQuote

ผมสงสัยว่าเรื่องการออกหุ้นเพิ่มทุนครับ

1. po กับ pp ขายแล้วนำเงินเข้าบริษัท ไปขยายกิจการหรือใช้หนี้ ใช่มั้ยครับ

สองแบบด้านบนนี้ส่งผลให้ส่วนแบ่งกำไรเราลดลง ถ้าไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่มใช่มั้ยครับ

2. ราคา pp จะกำหนดเท่าไรก็ได้หรอครับแล้วยังไง รายใหญ่ก็ได้เปรียบรายย่อยมากเลยใช่มั้ยรับ แล้วเราจะติดตามได้มั้ยครับว่ามีการขายที่ราคาเท่าไร 

3. ro กับ ppo มันถือการแจกหุ้นให้ผู้ถือหุ้นเดิม แล้วในส่วนตรงนี้เงินที่ได้จะมาจากตรงไหนครับ 

หรือคือการเอากำไรเปลี่ยนเป็นหุ้นแล้วจ่ายทำให้ equity เพิ่มขึ้นครับ

4. แตกพาร์ และ เปลี่ยนพาร์ทำไปเพื่ออะไรครับ

5. ใช้สิทธิ์ warrent ว่ามีการแจกตอนไหน ติดตามได้ที่ไหนครับ

6. ช่วยอธิบายภาพใน ไฮไลท์ให้หน่อยได้มั้ยครับ

7. อาจารย์มีแนะนำที่เรียนบัญชีมั้ยครับรึว่าเราแค่ทำไปเรื่อยๆก็จะเก่งขึ้นเองครับ

ReplyQuote
Page 1 / 2
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam