Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับงบการเงินและการคำนวณ P/E , P/BV

Page 2 / 2

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thapon-tangsakul

ผมสงสัยว่าเรื่องการออกหุ้นเพิ่มทุนครับ

1. po กับ pp ขายแล้วนำเงินเข้าบริษัท ไปขยายกิจการหรือใช้หนี้ ใช่มั้ยครับ

สองแบบด้านบนนี้ส่งผลให้ส่วนแบ่งกำไรเราลดลง ถ้าไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่มใช่มั้ยครับ

2. ราคา pp จะกำหนดเท่าไรก็ได้หรอครับแล้วยังไง รายใหญ่ก็ได้เปรียบรายย่อยมากเลยใช่มั้ยรับ แล้วเราจะติดตามได้มั้ยครับว่ามีการขายที่ราคาเท่าไร 

3. ro กับ ppo มันถือการแจกหุ้นให้ผู้ถือหุ้นเดิม แล้วในส่วนตรงนี้เงินที่ได้จะมาจากตรงไหนครับ 

หรือคือการเอากำไรเปลี่ยนเป็นหุ้นแล้วจ่ายทำให้ equity เพิ่มขึ้นครับ

4. แตกพาร์ และ เปลี่ยนพาร์ทำไปเพื่ออะไรครับ

5. ใช้สิทธิ์ warrent ว่ามีการแจกตอนไหน ติดตามได้ที่ไหนครับ

6. ช่วยอธิบายภาพใน ไฮไลท์ให้หน่อยได้มั้ยครับ

7. อาจารย์มีแนะนำที่เรียนบัญชีมั้ยครับรึว่าเราแค่ทำไปเรื่อยๆก็จะเก่งขึ้นเองครับ

1. PO = Public Offering ขายหุ้นเพิ่มทุนให้กับประชาชนทั่วไปครับ ถ้าเราไม่ได้ซื้อเราก็โดน dilution effect ครับ ส่วน PP = Private Placement ซึ่งเป็นการขายหุ้นเพิ่มทุนให้กับคนในวงจำกัดเท่านั้นครับ ผถห.ได้รับผล dilution effect เช่นกันครับ

2. ไม่ครับ ราคาเฉลี่ยย้อนหลัง 15-30 วัน ประมาณนั้นครับ ตอน dohome ออก PP ราคาประมาณ 20+ ครับ เค้าก็เพิ่มทุนราคาใกล้เคียงบนกระดานครับ

3. ไม่ใช่แจกครับ RO = Right Offering คือการแจก "สิทธิ์" หรือ Warrant ครับ ถ้าจะใช้สิทธิ์ก็ต้องจ่ายตังค์ครับ PO ก็ต้องยื่นสิทธิ์

4. แตกพาร์ เพื่อเพิ่มจำนวนหุ้นครับ อาจเป็นเพราะราคาหุ้นสูงมาก ทำให้สภาพคล่องการซื้อขายต่ำครับ แตกพาร์เพื่อให้นลท.ได้ซื้อขายกันง่ายขึ้นครับ

5. แจกจาก RO ไงครับ

6. overallotment คือสิทธิ์หุ้นที่บริษัทมอบให้ที่ปรึกษาทางการเงินครับ ไม่เกิน 15% ของ IPO

7. จริงๆต้องทำเยอะๆอ่ะครับแล้วจะเก่ง เอาจริงๆตอนที่ผมเรียน ผมก็แค่พอเข้าใจคร่าวๆครับ แต่มาเข้าใจจริงๆตอนที่ทำการบ้านเยอะๆ แล้วค่อยๆทำความเข้าใจทีละบรรทัดเลยครับ

แต่ถ้าอยากเรียนจริงๆผมก็ไม่มั่นใจอ่ะครับ เพราะอาจารย์ที่ผมเรียนด้วยแกก็ Retire ไปแล้ว (ดร.ภาพร เอกอรรถพร) 

ReplyQuote
(@thapon-tangsakul)
Active Member
Topic starter  

1. ทำไม เอา กำไรทั้งปี * fair p/e ถึงได้ market cap ครับ

2. อาจารย์ช่วยตรวจ fair p/e ว่าตรงกับอาจารย์มั้ยครับ ในวงเล็บคือที่ประมาณการณ์ อยากรู้ว่าอาจารย์ประมาณแต่ละตัวประมาณไหนครับ ผมมอง dohome 25-30 (30) global 25-30 (25) hmpro 25-30 (30) cpaxt 25-30 (30)

cpall 25-30 (30) 

3. ทำไมหุ้น m ช่วงนี้ดูไม่ดีเลยครับ อาจารย์คิดว่าน่าสนใจมั้ยครับ

4. ระหว่าง dohome mos(9%) กับ  hmpro mos(15%) จากที่ผมประมาณตอนนี้ในtemplates แต่ที่อาจารย์เลือก dohome มองว่ามันมีการเติบโตที่ดีกว่าใช่มั้ยครับ

5. ผมสามารถเอางบมาแปะในเทมเพตแล้วเอาค่า mos ไปใช้ได้เลยหรือต้องปรับอะไรมั้ยครับ

5.1 รูป 1 (cpaxt) p/bv mos 90% เท่ากับว่าต้องนี้ถูกมากเลยหรอครับ หรือผมต้องปรับเลขตรงไหนเพิ่มมั้ยครับ

5.2 รูป 2 (cpall) p/bv mos 29%

5.3 รูป 3 (hmpro) สามารถเอา mos ตรงนี้ไปใช้ได้เลยหรือต้องปรับตรงไหนมั้ยครับ

ReplyQuote

1. ทำไม เอา กำไรทั้งปี * fair p/e ถึงได้ market cap ครับ

2. อาจารย์ช่วยตรวจ fair p/e ว่าตรงกับอาจารย์มั้ยครับ ในวงเล็บคือที่ประมาณการณ์ อยากรู้ว่าอาจารย์ประมาณแต่ละตัวประมาณไหนครับ ผมมอง dohome 25-30 (30) global 25-30 (25) hmpro 25-30 (30) cpaxt 25-30 (30)

cpall 25-30 (30) 

3. ทำไมหุ้น m ช่วงนี้ดูไม่ดีเลยครับ อาจารย์คิดว่าน่าสนใจมั้ยครับ

4. ระหว่าง dohome mos(9%) กับ  hmpro mos(15%) จากที่ผมประมาณตอนนี้ในtemplates แต่ที่อาจารย์เลือก dohome มองว่ามันมีการเติบโตที่ดีกว่าใช่มั้ยครับ

5. ผมสามารถเอางบมาแปะในเทมเพตแล้วเอาค่า mos ไปใช้ได้เลยหรือต้องปรับอะไรมั้ยครับ

5.1 รูป 1 (cpaxt) p/bv mos 90% เท่ากับว่าต้องนี้ถูกมากเลยหรอครับ หรือผมต้องปรับเลขตรงไหนเพิ่มมั้ยครับ

5.2 รูป 2 (cpall) p/bv mos 29%

5.3 รูป 3 (hmpro) สามารถเอา mos ตรงนี้ไปใช้ได้เลยหรือต้องปรับตรงไหนมั้ยครับ

1. ก็เพราะสูตร P/E = ราคาต่อหุ้น / กำไรสุทธิต่อหุ้น ใช่ไหมครับ ซึ่งถ้าเอาจำนวนหุ้นคูณทั้งบนและล่างก็จะได้เป็น Market Cap / กำไรสุทธิ ไงครับ Market Cap คือ มูลค่าทั้งบริษัทครับ ซึ่งก็เท่ากับ P x จำนวนหุ้น เช่นกัน 

2. เห็นด้วยทั้งหมดยกเว้น HMPRO ที่ตลาดมองว่าตันแล้วเลยลด Fair P/E ลงมาที่ 25x อยู่ตอนนี้ครับ 

3. ผมคิดว่า M เป็นธุรกิจที่ดีครับ แต่อาจจะมองคล้ายๆตลาดที่มองว่าอิ่มตัวไปนานแล้วครับ ตั้งแต่ก่อน Covid ก็โตไม่เกินปีละ 5% ผมคิดว่า Fair P/E 20x ก็เต็มที่แล้ว ละตลาดน่าจะมองเห็นว่าธุรกิจอาหารไม่มี MOAT เลย มีคู่แข่งรายใหม่เข้ามาแล้วดังกว่าไม่ยากนัก อนาคตอาจไม่สามารถกลับไปดีเท่าปีก่อนโควิดก็เป็นไปได้นะครับ เพราะตอนนี้ หลายๆธุรกิจที่เป็นธุรกิจอาหารรายได้ก็กลับไปใกล้เคียงก่อนโควิดกันเยอะแล้วส่วน M เองรายได้ก็เริ่มกลับมาแล้วในปีนี้ แต่กลายเป็นต้นทุนเพิ่มขึ้นมากกดดันกำไรเสียอีก ครึ่งปีหลังอาจจะดีขึ้นเนื่องจากราคาเนื้อหมูปรับตัวลดลงเยอะ แต่ก็อาจกระทบเพราะผักแพงขึ้นเพราะเอลนีโญ่อีก

4. ถูกต้องครับ

5.1 ไม่ถูกต้องครับ ลองสังเกตตรงจำนวนหุ้นดูนะครับ มันไม่เท่ากัน อย่าลืมกฎเหล็กเรื่อง P/BV นะครับ ผมขออนุญาติไม่ตอบว่าต้องทำอย่างไร แต่ขอให้กลับไปทบทวนหน้านั้นนะครับ แล้วกลับมาบอกวิธีแก้ไขผมเนาะ

5.2-5.3 ใช้ได้เลยครับ 😉

ReplyQuote

1. OISHI ที่มีการออกจากตลาดไปนี้ ถ้าเป็นหุ้นปกติแบบเราจะมีโอกาสโดนเรียก ซื้อคืนมั้ยครับ แล้วราคาที่ได้จะเหมือนในกระดานมั้ยครับ

2. TU CPF ราคาลงมามากเลยน่าสนใจมั้ยครับ 

2.1 อาจารย์คิดว่า fair p/e อยู่ที่เท่าไหรครับ มอง 12-15 fair p/e tu cpf ประมาณ 12

3. CPAXT ประเมินใหม่มาแล้วครับเป็น ต้องเปลี่ยนเป็น bv ที่ไม่ผันผวนใช้ของปี 2020 มาคิด p/bv 2021-2023 ใช่มั้ยครับ 

3.1 อาจารย์ครับ ปี 2021 equity เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า อันนี้เกิดจากการเปลี่ยนมาตราฐาน บัญชีใช่มั้ยครับ(ผมเดาจากที่อาจารย์เคยสอน) จะรู้ได้ยังไงครับว่ามีการเปลี่ยนมาตราฐานบัญชี ติดตามตรงไหนครับ

3.2 เลข 8 ที่ อาจารย์ตั้งมาให้นี้เพื่อคำนวณพวกสูตร p/bv p/e ย้อนหลังไป 8 ปี ใช่มั้ยครับ 

3.3 แล้วเราจะตั้งปรับ equity โดยใช่ bv ของปี 2020 ไปถึงเมื่อไรในการคำนวณ fair bv ครับ เช่น อีก3ปียังต้องใช้ bv ก่อนหน้านี้อีก (bv2020) อีกหรอครับ

3.4 ทำไมช่วงนี้ ราคา cpaxt จากอะไรครับ

3.4 เราจะรู้ได้ไงครับว่าหุ้นเราแตกพาร์หรือเพิ่มทุน เช่น การแตกพาร์ของ cpaxt เปลี่ยนจำนวนหุ้นจาก 240 เป็น 4800 เท่ากับหุ้นเราจะเพิ่ม 20 เท่าจากเดิมใช่มั้ยครับ

4. อาจารย์คิดยังไง กับ เจ้าสัวเจริญ ท้าชน cpall แล้วจะส่งผลกระทบต่อราคาหุ้นมั้ยครับ

5. b2b2c recurring เช่น tkn ichitan ใช่มั้ยครับ

6. fair p/e 20-25 b2b2c recurring tkn ประมาณ 20 , ichi ประมาณ 22 อาจารย์คิดว่าไงครับ

ReplyQuote

1. OISHI ที่มีการออกจากตลาดไปนี้ ถ้าเป็นหุ้นปกติแบบเราจะมีโอกาสโดนเรียก ซื้อคืนมั้ยครับ แล้วราคาที่ได้จะเหมือนในกระดานมั้ยครับ

2. TU CPF ราคาลงมามากเลยน่าสนใจมั้ยครับ 

2.1 อาจารย์คิดว่า fair p/e อยู่ที่เท่าไหรครับ มอง 12-15 fair p/e tu cpf ประมาณ 12

3. CPAXT ประเมินใหม่มาแล้วครับเป็น ต้องเปลี่ยนเป็น bv ที่ไม่ผันผวนใช้ของปี 2020 มาคิด p/bv 2021-2023 ใช่มั้ยครับ 

3.1 อาจารย์ครับ ปี 2021 equity เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า อันนี้เกิดจากการเปลี่ยนมาตราฐาน บัญชีใช่มั้ยครับ(ผมเดาจากที่อาจารย์เคยสอน) จะรู้ได้ยังไงครับว่ามีการเปลี่ยนมาตราฐานบัญชี ติดตามตรงไหนครับ

3.2 เลข 8 ที่ อาจารย์ตั้งมาให้นี้เพื่อคำนวณพวกสูตร p/bv p/e ย้อนหลังไป 8 ปี ใช่มั้ยครับ 

3.3 แล้วเราจะตั้งปรับ equity โดยใช่ bv ของปี 2020 ไปถึงเมื่อไรในการคำนวณ fair bv ครับ เช่น อีก3ปียังต้องใช้ bv ก่อนหน้านี้อีก (bv2020) อีกหรอครับ

3.4 ทำไมช่วงนี้ ราคา cpaxt จากอะไรครับ

3.4 เราจะรู้ได้ไงครับว่าหุ้นเราแตกพาร์หรือเพิ่มทุน เช่น การแตกพาร์ของ cpaxt เปลี่ยนจำนวนหุ้นจาก 240 เป็น 4800 เท่ากับหุ้นเราจะเพิ่ม 20 เท่าจากเดิมใช่มั้ยครับ

4. อาจารย์คิดยังไง กับ เจ้าสัวเจริญ ท้าชน cpall แล้วจะส่งผลกระทบต่อราคาหุ้นมั้ยครับ

5. b2b2c recurring เช่น tkn ichitan ใช่มั้ยครับ

6. fair p/e 20-25 b2b2c recurring tkn ประมาณ 20 , ichi ประมาณ 22 อาจารย์คิดว่าไงครับ

1. เค้าจะมีราคารับซื้อที่ชัดเจนครับ หรือจะขายบนกระดานก่อนจะโดนเพิกถอนก็ได้ หรือจะไม่ขายก็ได้ครับ ก็ยังเป็นผู้ถือหุ้นต่อไปครับ แต่อยู่นอกตลาด เราก็จะไม่สามารถขายได้ และสิทธิ์น้อยมากๆ

2. ส่วนตัวไม่สนใจครับ มันเป็นหุ้น commo อยู่แล้วครับ เหมาะไว้เก็งกำไรมากกว่า 

2.1 ตอนนี้อาจถูก de-rate ลงมา 10x ได้ครับ เพราะขนาด hmpro, cpall ยังโดนลดเหลือ 25x เลยครับ

3. ใช่ครับ เพราะบริษัทมีการเพิ่มทุน แต่จำนวนปีก็ยังน้อยไปหน่อยครับ 

3.1 บริษัทเพิ่มทุนครับ ถ้าเปลี่ยนมาตรฐานบัญชีจะมีอธิบายละเอียดไว้ใน "หมายเหตุประกอบงบ" ปี หรือไตรมาสนั้นๆที่มีการเปลี่ยนครับ

3.2 ใช่ครับ หากงบมีน้อยกว่านั้นก็ต้องเปลี่ยนตัวเลขให้สอดคล้องกับจำนวนปีที่มีงบครับ

3.3 จนกว่าข้อมูลใหม่จะมีมากพอให้เราใช้คำนวณได้ครับ ควรจะมีอย่างน้อย 6-7 ปีขึ้นไปครับ ตอนนี้มีแค่ 3 เองน้อยไปหน่อยครับ

3.4 ส่วนนึงลงเพราะถูก De-Rate เนื่องจาก Bond yield ปรับตัวเพิ่มขึ้นครับ อีกส่วนนึงน่าจะมาจากภาวะการแข่งขันที่ดูรุนแรงขึ้นครับ 

3.5 เช็คราคาพาร์ครับ ใน set smart มี ถ้าราคาพาร์เปลี่ยนแปลงไป ก็แปลว่าแตกพาร์แน่นอนครับ

4. นี่แหละครับ ที่ผมคิดว่ามีผลกระทบต่อหุ้นกลุ่มนี้มากขึ้น

5. ใช่ครับ

6. 20x ทั้งคู่เลยครับ

ReplyQuote

1. อาจารย์ ทำไม dohome ถึงสามารถตั้งราคาได้ถูกกว่าที่อื่นครับ (ได้ยินมาจาก oppday) เป็นความจริงมั้ยครับ สาเหตุมาจากอะไรครับ

2. eps ตลาด กับ p/e ตลาด ดูตรงไหนครับ แล้วใช้อะไรได้บ้างครับ

3. ในปัจจุบัน อาจารย์จัดพอร์ตยังไงบ้างครับ มีถือเงินสดไว้บ้างมั้ยครับ

4. ปกติอาจารย์พักเงินสดไว้รูปแบบไหนครับ

5. ตราสารหนี้ปกติแล้วมีขาดทุนมั้ยครับ แลวสามารถขายได้ตลอดเวลามั้ยครับ

6. พอมีที่แนะนำการเก็บเงินที่ปลอดภัยได้ดอกเบี้ย แล้วสามารถแปลงเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ทันทีมีมั้ยครับ

8. fair p/e ของ m ประมาณ 25-30 (25) ใช่มั้ยครับ

ReplyQuote

ผมสงสัยว่าเรื่องการออกหุ้นเพิ่มทุนครับ

1. po กับ pp ขายแล้วนำเงินเข้าบริษัท ไปขยายกิจการหรือใช้หนี้ ใช่มั้ยครับ

สองแบบด้านบนนี้ส่งผลให้ส่วนแบ่งกำไรเราลดลง ถ้าไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่มใช่มั้ยครับ

2. ราคา pp จะกำหนดเท่าไรก็ได้หรอครับแล้วยังไง รายใหญ่ก็ได้เปรียบรายย่อยมากเลยใช่มั้ยรับ แล้วเราจะติดตามได้มั้ยครับว่ามีการขายที่ราคาเท่าไร 

3. ro กับ ppo มันถือการแจกหุ้นให้ผู้ถือหุ้นเดิม แล้วในส่วนตรงนี้เงินที่ได้จะมาจากตรงไหนครับ 

หรือคือการเอากำไรเปลี่ยนเป็นหุ้นแล้วจ่ายทำให้ equity เพิ่มขึ้นครับ

4. แตกพาร์ และ เปลี่ยนพาร์ทำไปเพื่ออะไรครับ

5. ใช้สิทธิ์ warrent ว่ามีการแจกตอนไหน ติดตามได้ที่ไหนครับ

6. ช่วยอธิบายภาพใน ไฮไลท์ให้หน่อยได้มั้ยครับ

7. อาจารย์มีแนะนำที่เรียนบัญชีมั้ยครับรึว่าเราแค่ทำไปเรื่อยๆก็จะเก่งขึ้นเองครับ

1. ใช่ครับ

2. ไม่ใช่ครับ กำหนดราคาจากราคาย้อนหลังเฉลี่ยครับ

3. น่าจะเข้าใจผิดนะครับ RO คือการแจก "สิทธิ์ในการเพิ่มทุน" ในรูปของ Warrant ครับ ไม่ใช่แจกหุ้น แจกสิทธิ์ฟรี และจะมี "ค่าแปลงสิทธิ์" กี่บาทก็ว่าไปครับ และ "ค่าแปลงสิทธิ์" คือเงินเพิ่มทุนครับ ส่วน PPO ผมไม่รู้จักอ่ะครับ

4. แตกพาร์เพื่อเพิ่มจำนวนหุ้นครับ เช่น เดิม พาร์ 1 บาท มี 500 ล้านหุ้น พอแตกพาร์เป็น 0.50 บาท จำนวนหุ้นก็เพิ่มเป็น 1000 ล้านหุ้น หลักๆคือหุ้นบางตัวมีราคาต่อหุ้นสูงมากทำให้รายย่อยไม่สามารถซื้อได้ครับ เช่น เมื่อก่อนมีราคาหุ้น 1000 บาท ต่อหุ้นด้วย ขั้นต่ำต้องซื้อ 100 หุ้น ก็ 1 แสนบาทแล้วครับ

การควบพาร์ ทำเพื่อลดจำนวนหุ้น ก็ตรงข้ามกับแตกพาร์ ในกรณีที่จำนวนหุ้นอาจจะมีเยอะเกินไป และราคาหุ้นก็ต่ำเกินไปครับ เช่น N-Park หุ้นละ 0.01 บาท พอ BTS มาซื้อก็ทำการควบพาร์ 100 เท่า ทำให้ราคาหุ้นเพิ่มมาเป็น 1 บาท และจำนวนหุ้นก็น้อยลงไป 100 เท่า 

5. https://www.set.or.th/th/market/get-quote/warrants/

6. Overallotment คือ โควต้าหุ้นที่บริษัทจัดสรรให้กับโบรกเกอร์ที่เป็นผู้จัดจำหน่ายหุ้นให้เป็นพิเศษครับมักเกิดขึ้นตอน IPO

7. ต้องทำเยอะมากๆครับ อย่างน้อยต้องพยายามอ่านงบ เปรียบเทียบงบ และ Find out ความผิดปกติอย่างน้อยผมคิดว่าประมาณ 100-200 งบก็จะเก่งขึ้นมากครับ

ReplyQuote

1. อาจารย์ ทำไม dohome ถึงสามารถตั้งราคาได้ถูกกว่าที่อื่นครับ (ได้ยินมาจาก oppday) เป็นความจริงมั้ยครับ สาเหตุมาจากอะไรครับ

2. eps ตลาด กับ p/e ตลาด ดูตรงไหนครับ แล้วใช้อะไรได้บ้างครับ

3. ในปัจจุบัน อาจารย์จัดพอร์ตยังไงบ้างครับ มีถือเงินสดไว้บ้างมั้ยครับ

4. ปกติอาจารย์พักเงินสดไว้รูปแบบไหนครับ

5. ตราสารหนี้ปกติแล้วมีขาดทุนมั้ยครับ แลวสามารถขายได้ตลอดเวลามั้ยครับ

6. พอมีที่แนะนำการเก็บเงินที่ปลอดภัยได้ดอกเบี้ย แล้วสามารถแปลงเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ทันทีมีมั้ยครับ

8. fair p/e ของ m ประมาณ 25-30 (25) ใช่มั้ยครับ

9. ทำไม com7 ถึงราคาตกลงมามาก อาจารย์ยังถืออยู่มั้ยครับ

ReplyQuote

9. ทำไม com7 ถึงราคาตกลงมามาก อาจารย์ยังถืออยู่มั้ยครับ

1. พิสูจน์แล้วจริงนะครับ ตรงๆคือ dohome เลือกสินค้ามาคุณภาพต่ำกว่าคู่แข่งก็มีครับ

2. eps ทุกคนต้องคำนวณเองครับ ส่วนมาก smart money จะคำนวณได้ไม่หนีกันครับ เรื่อง p/e ถ้าทำการบ้านหนักมากพอจะเข้าใจความคิดตลาดครับ ลองทำการบ้าน fwd p/e กับหุ้นทั้งอุตสาหกรรม และหลายๆอุตสาหกรรม จะเข้าใจมากขึ้นครับ คือมันไม่มีทางลัดอ่ะครับ มันมีแต่ต้องทำงานเยอะๆ หนักๆแล้วมันจะแม่นยำ ไม่มีใครไกด์ให้ได้เป๊ะๆขนาดนั้นหรอกครับ ลองสังเกตดูว่าไม่มี vi คนไหนมาพูดเรื่องพวกนี้เลย

3. ไม่มีเงินสดครับ ผมโยกหุ้นเอา ละก็มีเติม active income ครับ แต่ผมเคยเล่าบ่อยๆว่าผมแบ่งเงิน 20% มาซื้ออสังหาฯเพื่อเตรียม credit gap ไว้กู้ตอนเกิดวิกฤติอ่ะครับ

4. อสังหาฯครับ

5. ไม่ครับยกเว้นเค้าเบี้ยวครับ มีให้เห็นบ่อยๆอยู่เหมือนกันอ่ะครับ เช่น STARK นี่ก็ Rating A เลยครับ ก็เบี้ยว หรือ JKN นี่ก็เบี้ยว

6. มันคงไม่มีสินทรัพย์ไหนปลอดภัย 100% อ่ะนะครับ ตามตรง จะมีก็พวก government bond

8. ผมว่า 20 ละครับ

9. ไม่มีนานแล้วครับผมสวิชไปซื้อตัวอื่นแล้วครับ

ReplyQuote

คำถามครับ

1. งบการเงินตอนออกมาใหม่สอบทานแล้ว แต่ยังไม่ได้มีการตรวจสอบพอเวลาผ่านไปมีการตรวจสอบแล้วเลขเปลี่ยนไปบ้างปกติมั้ยครับ ก็จะยึดตัวเลขตามอันที่ตรวจสอบแล้วใช่มั้ยครับ

2.1 กระแสเงินสดจากกิจกรรมดำเนินงาน (กำไร) ขาดทุนจากการจำหน่าย/ตัดจำหน่ายอุปกรณ์ เป็นบวก มีการขาดทุนแต่เราต้องบวกกับใช่มั้ยครับเพราะไม่ได้เกิดขึ้นจริง

2.2  รายได้ทางการเงิน จากการดำเนินงานถูกคิดมาเป็นรายได้ของ dohome เป็นเงินที่ไม่ได้รับรู้จริงหรอครับช่วง q1 2021 ทำไมต้องลบออกจากงบกระแสเงินสดหรอด้วยครับ

2.3 ต้นทุนทางการเงิน ในงบกระแสเงินสด ทำไมต้องบวกกลับมาเป็นเงินสดด้วยครับเพราะเราหักไปใน p/l แล้วก็ไม่มีเงินไหลกลับเข้ามาจริงๆด้วยใช่มั้ยหรือผมเข้าใจอะไรผิดครับ

3. LONG TERM DEBT เอาหนี้สินระยะยาว บวกกับ หุ้นกู้ใช่มั้ยครับ

ReplyQuote

คำถามครับ

1. งบการเงินตอนออกมาใหม่สอบทานแล้ว แต่ยังไม่ได้มีการตรวจสอบพอเวลาผ่านไปมีการตรวจสอบแล้วเลขเปลี่ยนไปบ้างปกติมั้ยครับ ก็จะยึดตัวเลขตามอันที่ตรวจสอบแล้วใช่มั้ยครับ

2.1 กระแสเงินสดจากกิจกรรมดำเนินงาน (กำไร) ขาดทุนจากการจำหน่าย/ตัดจำหน่ายอุปกรณ์ เป็นบวก มีการขาดทุนแต่เราต้องบวกกับใช่มั้ยครับเพราะไม่ได้เกิดขึ้นจริง

2.2  รายได้ทางการเงิน จากการดำเนินงานถูกคิดมาเป็นรายได้ของ dohome เป็นเงินที่ไม่ได้รับรู้จริงหรอครับช่วง q1 2021 ทำไมต้องลบออกจากงบกระแสเงินสดหรอด้วยครับ

2.3 ต้นทุนทางการเงิน ในงบกระแสเงินสด ทำไมต้องบวกกลับมาเป็นเงินสดด้วยครับเพราะเราหักไปใน p/l แล้วก็ไม่มีเงินไหลกลับเข้ามาจริงๆด้วยใช่มั้ยหรือผมเข้าใจอะไรผิดครับ

3. LONG TERM DEBT เอาหนี้สินระยะยาว บวกกับ หุ้นกู้ใช่มั้ยครับ

1. งบไตรมาสจะเป็นงบสอบทานครับ ไม่ตรวจสอบอยู่แล้วครับ auditor จะตรวจสอบเฉพาะงบปีสำหรับบริษัททั่วไปครับ

2.1 ใช่ครับ เพราะมันคิดไปในรายจ่ายแล้ว แต่ไม่ได้จ่ายเงินจริงๆครับ จึงต้องบวกกลับให้เงินสดเท่าของจริงครับ

2.2 ไม่แน่ใจเลยครับ ลองถาม IR ดูนะครับ

2.3 มาตรฐานบัญชีใหม่จะไปอยู่ใน CFF ครับ เค้าเลยบวกกลับมาใน CFO

3. ใช่ครับ

ReplyQuote
Page 2 / 2
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam