Forum

Notifications
Clear all

คำถาม template ในส่วน Totoal income และ รายได้พิเศษ

(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับ อ.ประพาส ผม ก่อรุ่น 2 นะครับ รบกวนถาม 2 ข้อครับ

1. ใน Template ตรง total income ปีล่าสุด (2020) ช่อง Q3 Q4 สูตรไม่เหมือนปีก่อนๆตรงนี้ตรงแก้ให้เหมือนของปีก่อนๆหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่ดูมันไม่ได้ลิงก์ไปคำนวณอันอื่นๆ เหมือนแก้ไม่แก้ก็ไม่มีผลกับกำไร

2. ถ้า บ. มีรายได้พิเศษ เช่น ขายที่ดิน มันจะเข้ามาอยู่ใน template หรือเปล่า และ จะมีผลกับตัวเลขกำไรมั๊ย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

สวัสดีครับ อ.ประพาส ผม ก่อรุ่น 2 นะครับ รบกวนถาม 2 ข้อครับ

1. ใน Template ตรง total income ปีล่าสุด (2020) ช่อง Q3 Q4 สูตรไม่เหมือนปีก่อนๆตรงนี้ตรงแก้ให้เหมือนของปีก่อนๆหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่ดูมันไม่ได้ลิงก์ไปคำนวณอันอื่นๆ เหมือนแก้ไม่แก้ก็ไม่มีผลกับกำไร

2. ถ้า บ. มีรายได้พิเศษ เช่น ขายที่ดิน มันจะเข้ามาอยู่ใน template หรือเปล่า และ จะมีผลกับตัวเลขกำไรมั๊ย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

1. จริงๆไม่ต้องแก้สูตรนะครับ เพียงแต่ว่าตอนกรอกงบด้านบน พี่ว่าอาจจะกรอกหน่วยผิดรึเปล่า มันต้องปรับเป็นหน่วย "พันบาท" นะครับถ้าพี่จำไม่ผิด ไม่ใช่หน่วย "บาท"

2. เรื่องรายได้พิเศษเราควรต้องเช็คใน "Other Expense" แล้วบวกเข้ามาให้มันครับ แล้วมันก็จะรวมในงบครับ

ReplyQuote

ไม่เกี่ยวกับหน่วยนะครับ ขอแปะรูปดีกว่า

ตรง Total income ของปีก่อนๆจะเป็นการเอา Revenue + other income ครับ

แต่ของปีล่าสุด (ในรูปเป็นปี 2020) สูตรจะเป็นการไปดึงค่ามาจากที่เราแปะ ซึ่งพอแปะงบครบ 4Q แล้วตัวเลขจะไม่ขึ้นครับ

อีกจุดที่สงสัยคือ EBIT ตามสูตรคือเอา GP ลบ SG&A แต่ในไฟล์มีลบ Other expense ด้วย ตรงนี้ถูกแล้วใช่มั๊ยครับ

ReplyQuote

@pongpisut-khrutmuang

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

แต่ของปีล่าสุด (ในรูปเป็นปี 2020) สูตรจะเป็นการไปดึงค่ามาจากที่เราแปะ ซึ่งพอแปะงบครบ 4Q แล้วตัวเลขจะไม่ขึ้นครับ

อ๋อออออออ เออ เข้าใจละ พี่เช็คละจริงๆต้องแก้สูตรใหม่ พี่แนบไฟล์ที่แก้ไขสูตรให้ละนะน้อง 😉 ขอบคุณครับ 

ReplyQuote

อีกจุดที่สงสัยคือ EBIT ตามสูตรคือเอา GP ลบ SG&A แต่ในไฟล์มีลบ Other expense ด้วย ตรงนี้ถูกแล้วใช่มั๊ยครับ

ถูกละๆ ปกติ other expense มันคือ General Expense ซึ่งอยู่ใน SG&A อยู่แล้วครับ

ReplyQuote

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam