Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง งบ dividend

(@d-yentragool)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีครับ อ. ประพาส

รบกวนสอบถามครับ ใน sheet dividend ที่ดาวโหลดมาจาก set smart บางครั้ง ก็ไม่มีวันที่ระบุ ตรง Operation Period แบบนี้ผม สามารถประมาณจาก Anounce Date ได้ไหมครับ ว่าน่าจะเป็นเงินปันผลของสิ้นปีไหน

และอีก 1 คำถามคือ บางครั้ง จะมีเครื่องหมาย P หลังชื่อหุ้น  เครื่องหมายนี้แปลว่าอะไรครับ แล้วเราต้องนับ จำนวนเงินปันผล ของตัวที่มีเครื่องหมาย P นี้เข้าไปด้วยไหมครับ ผมสังเกตุเห็นว่า จะเป็น Operation Period เดียวกันน่ะครับ 

ขอขอบคุณ อ. สำหรับคำตอบครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @d-yentragool

สวัสดีครับ อ. ประพาส

รบกวนสอบถามครับ ใน sheet dividend ที่ดาวโหลดมาจาก set smart บางครั้ง ก็ไม่มีวันที่ระบุ ตรง Operation Period แบบนี้ผม สามารถประมาณจาก Anounce Date ได้ไหมครับ ว่าน่าจะเป็นเงินปันผลของสิ้นปีไหน

และอีก 1 คำถามคือ บางครั้ง จะมีเครื่องหมาย P หลังชื่อหุ้น  เครื่องหมายนี้แปลว่าอะไรครับ แล้วเราต้องนับ จำนวนเงินปันผล ของตัวที่มีเครื่องหมาย P นี้เข้าไปด้วยไหมครับ ผมสังเกตุเห็นว่า จะเป็น Operation Period เดียวกันน่ะครับ 

ขอขอบคุณ อ. สำหรับคำตอบครับ

ถูกต้องเลยครับ ต้องดูจาก announce date แล้วดูว่าจะเป็นปันผลของปีไหนครับ ถ้าช่วงสค.-ก.ย. ก็มักจะเป็นปันผลกลางปี 
ถ้าจ่ายต้นปีก็มักจะเป็นปันผลสิ้นปีก่อนครับ

-P หลังชื่อหุ้นหมายถึง Preferred Stock หรือหุ้นบุริมสิทธิ์ครับ เราไม่นับนะครับ คือการจ่ายปันผลของหุ้นสามัญกับหุ้นบุริมสิทธิ์จะแยกกันครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam