Forum

Notifications
Clear all

บริษัทเสียภาษีเงินได้อย่างไรหรอครับ

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

บริษัทเสียภาษีเงินได้อย่างไรหรอครับ กี่%ของอะไรเหรอครับ พอดีกำลังฝึกทำงบการเงินอนาคตครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @z-cop

บริษัทเสียภาษีเงินได้อย่างไรหรอครับ กี่%ของอะไรเหรอครับ พอดีกำลังฝึกทำงบการเงินอนาคตครับ

โดยปกติจะเสีย 20% ของกำไรก่อนภาษีครับ หรือ EBT (Earning Before Tax) ลองย้อนไปดูไฟล์งบการเงินที่เราทำ workshop กันในรุ่นนะครับ จะเห็นบรรทัดนี้ครับ

แต่บางบริษัทจะได้ประโยชน์จากการขอ BOI จำพวกโรงงาน, นวัตกรรม เป็นต้นครับ ก็จะทำให้เซฟภาษีได้บางส่วนต้องศึกษาเอาแต่ละกิจการครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam