Forum

Notifications
Clear all

สอบถามวิธีคิดกำไรจากคลิป TQM ครับ

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

มี 3 คำถามครับ

1.สอบถามวิธีคิดกำไรจากคลิป TQM ครับ

จากรูป TQM ผมคิด net profit (2021)=1037-207.4=829.6

แต่ในคลิปได้ 920

สงสัยว่าผมคิดตกหล่นตรงไหนหรือเปล่าครับ

2 กำไรจากการซื้อต่ำกว่าราคายุติธรรมเป็นรายการพิเศษไหมครับ

3 รายได้ทางการเงิน(รายได้ดอกเบี้ยจากตราสารหนี้ที่วัดมูลค่าด้วยราคาทุนตัดจำหน่าย) คืออะไรเหรอครับ ถือเป็นรายได้พิเศษไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

มี 3 คำถามครับ

1.สอบถามวิธีคิดกำไรจากคลิป TQM ครับ

จากรูป TQM ผมคิด net profit (2021)=1037-207.4=829.6

แต่ในคลิปได้ 920

สงสัยว่าผมคิดตกหล่นตรงไหนหรือเปล่าครับ

2 กำไรจากการซื้อต่ำกว่าราคายุติธรรมเป็นรายการพิเศษไหมครับ

3 รายได้ทางการเงิน(รายได้ดอกเบี้ยจากตราสารหนี้ที่วัดมูลค่าด้วยราคาทุนตัดจำหน่าย) คืออะไรเหรอครับ ถือเป็นรายได้พิเศษไหมครับ

1. ตอนที่ live งบ Q4 ยังไม่ออกครับ และบริษัทมีกำไรพิเศษส่วนนึงด้วย ผมบวกกำไรพิเศษเพิ่มเข้าไปด้วยครับเลยได้ตัวเลข 920 แต่งบจริงออกมาที่ 890 ครับ Q4 น้อยกว่าที่คาดค่อนข้างเยอะ

2. ใช่ครับ

3. คือดอกเบี้ยรับจากตราสารหนี้ครับ แต่ทางมาตรฐานบัญชี จะมีการวัดกับ Market Rate ด้วยว่าเป็น Discount / Premium Bond ครับ ก็เป็นรายได้จากการลงทุนอ่ะครับ ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับกิจการครับ ว่าเป็นธุรกิจที่มีรายได้หลักจากการลงทุนรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็เป็นรายได้พิเศษครับ

ReplyQuote
(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam