Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การประเมินมูลค่าหุ้นในอนาคตของบริษัทที่อยู่นอกตลาด

Page 3 / 3

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

@prapas-b88 

นอกตลาดซื้อขายกัน P/E 5-10x

EPS = กำไรสุทธิ/จำนวนหุ้นทั้งหมด = 30/42 = 0.714 >> กำไรสุทธิผมคำนวณคร่าวๆจากการที่ผบห.ตั้งเป้า

ราคาเหมาะสม = กำไรสุทธิต่อหุ้น(EPS) x Fair P/E = 0.714 x 10 = 7.14

จากสูตรข้างบน เราสามารถคิดหาราคาเหมาะสมแบบนี้ได้ไหมครับอ.?

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

@prapas-b88 

นอกตลาดซื้อขายกัน P/E 5-10x

EPS = กำไรสุทธิ/จำนวนหุ้นทั้งหมด = 30/42 = 0.714 >> กำไรสุทธิผมคำนวณคร่าวๆจากการที่ผบห.ตั้งเป้า

ราคาเหมาะสม = กำไรสุทธิต่อหุ้น(EPS) x Fair P/E = 0.714 x 10 = 7.14

จากสูตรข้างบน เราสามารถคิดหาราคาเหมาะสมแบบนี้ได้ไหมครับอ.?

ได้ครับ แต่ก็ต้องมั่นใจกับ p/e ที่ให้นะครับ ผมแค่ยกตัวอย่างเท่านั้น

ReplyQuote

@prapas-b88 ปกติทั่วไปทุกบริษัทนอกตลาดเขาซื้อขายกันที่ P/E เท่าไรหรอครับอ. ใช่ P/E 5-10x เท่า หรือ P/E ไม่เกิน 15x เท่า หรือ อ.จะให้P/E ไม่เกิน 10x เท่าครับ?

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

@prapas-b88 ปกติทั่วไปทุกบริษัทนอกตลาดเขาซื้อขายกันที่ P/E เท่าไรหรอครับอ. ใช่ P/E 5-10x เท่า หรือ P/E ไม่เกิน 15x เท่า หรือ อ.จะให้P/E ไม่เกิน 10x เท่าครับ?

ไม่ทราบครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 คับอ. ขอบคุนคับ

ReplyQuote
Page 3 / 3
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam