Forum

Notifications
Clear all

รบกวนสอบถามอ.ประพาสเรื่อง Core PE ในแต่ละช่วงเวลาของเศรษฐกิจครับ

(@smith-sara)
Topic starter  

อ.รบกวนสอบถามครับ ผมเอก-ณัฐพงศ์รุ่น33 มีความสงสัยว่าเมื่อ10-15ปีก่อนนักลงทุนมักจะบอกว่า PE10 เท่าคือหุ้นถูก การประมาณการ Core PE ในแต่ละช่วงของเศรษฐกิจมันเปลี่ยนไปด้วยมั้ยครับ เช่นเมื่อ10ปีก่อนหุ้นทั่วโลกยังถูก Market cap ของแต่ละประเภทอุตสาหกรรมยังต่ำกว่าตอนนี้มาก core PE ก็จะต้องให้ต่ำกว่าตอนนี้มั้ยครับ เช่นถ้าเป็นบริษัทที่ขายของใช้จำเป็นและหมุนเร็ว เป็นแบบซื้อซ้ำ B2C สมมุติตอนนี้เราให้ Core PE 20-25เท่าแต่ถ้าเป็นเมื่อ 15ปีกว่าเค้าจะให้กันที่ 10-15เท่าตามเหตุผลข้างบนมั้ยครับ สาเหตุที่ถามแบบนี้เพราะว่าถ้าใช่เมื่อวงจรเศรษฐกิจเปลี่ยนไปเราก็จะต้องปรับการให้ core PE ใหม่ใช่มั้ยครับ รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @smith-sara

อ.รบกวนสอบถามครับ ผมเอก-ณัฐพงศ์รุ่น33 มีความสงสัยว่าเมื่อ10-15ปีก่อนนักลงทุนมักจะบอกว่า PE10 เท่าคือหุ้นถูก การประมาณการ Core PE ในแต่ละช่วงของเศรษฐกิจมันเปลี่ยนไปด้วยมั้ยครับ เช่นเมื่อ10ปีก่อนหุ้นทั่วโลกยังถูก Market cap ของแต่ละประเภทอุตสาหกรรมยังต่ำกว่าตอนนี้มาก core PE ก็จะต้องให้ต่ำกว่าตอนนี้มั้ยครับ เช่นถ้าเป็นบริษัทที่ขายของใช้จำเป็นและหมุนเร็ว เป็นแบบซื้อซ้ำ B2C สมมุติตอนนี้เราให้ Core PE 20-25เท่าแต่ถ้าเป็นเมื่อ 15ปีกว่าเค้าจะให้กันที่ 10-15เท่าตามเหตุผลข้างบนมั้ยครับ สาเหตุที่ถามแบบนี้เพราะว่าถ้าใช่เมื่อวงจรเศรษฐกิจเปลี่ยนไปเราก็จะต้องปรับการให้ core PE ใหม่ใช่มั้ยครับ รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เปลี่ยนไปครับ และจะเปลี่ยนอีกครับ

หลักการลงทุนเราจะใช้หลักการเปรียบเทียบเสมอครับ

ในอดีต เงินฝากประจำสูงกว่า 10% ครับ เรียกง่ายๆคือ ปลอดภัยเกือบ 100% ยังได้ผลตอบแทน 10%+ เลย 

ถ้าจะลงทุนในหุ้น ก็ต้องคาดหวังมากกว่านั้นถูกไหมครับ

นั่นเป็นสาเหตุที่หุ้นเทพๆมี P/E เพียง 10+ เท่าครับ

และนี่คือสาเหตุว่าทำไม อ.นิเวศน์ ถึงได้ลงทุนหุ้นเวียดนามที่มี P/E 15x ครับ เพราะตอนนี้ เวียดนามเองมีอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำประมาณ 10% ครับ 

แน่นอนว่าตอนนี้ถือว่าหุ้นเวียดนามแพงมากสำหรับสถานการณ์ปัจจุบันครับ

แต่ในระยะยาวอัตราดอกเบี้ยของเวียดนามต้องลดลงเหมือนทุกๆประเทศในโลกครับ

ผมเลยเดาว่า อ.นิเวศน์มองข้ามช็อตไป 20-30 ปีข้างหน้าแล้วครับ

ว่าในราคาตอนนี้นั้นลงทุนได้

กลับมาที่ Core P/E จะถูกปรับตามอัตราดอกเบี้ยเช่นกันครับ

core p/e ที่ผมประเมินตอนนี้สำหรับสถานการณ์อัตราดอกเบี้ยก่อน Covid ครับ

หลังจาก Covid อัตราดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมา ทำให้ P/E ของหุ้นลงไปบ้าง (อัตราดอกเบี้ยขึ้นมา 2% ทำให้ P/E ลดลงไปพอสมควร)

แต่ผมมองว่า ใน 2-3 ปีข้างหน้า อัตราดอกเบี้ยก็น่าจะต้องลงเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ จึงมองข้ามช่วงเวลาสั้นๆนี้ไปครับ

ReplyQuote
(@smith-sara)
Topic starter  

ขอบคุณอ.มากครับ เคลียร์ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam