Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ "การแก้ไขทั้งพอร์ต"

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

คุณปุ๊ (รุ่น 0)

ขออนุญาตถามสืบเนื่องต่อไปนะคะ
ที่อาจารย์บอกว่าให้เลือกหุ้นที่เราคิดว่าจะกลับมาดีที่สุด ขอถามว่า

1เป็นโจทย์ที่ยากมากเลย หรือเปล่า คะ
จะเริ่มต้นศึกษาไว้ตั้งแต่ตอนนี้ยังไงดีคะ
คือน่าจะมีสิ่งที่ต้องนำมาพิจารณาต่างไปจากตอนนี้ด้วยหรือเปล่าคะ

เพราะ ตอนนี้ เราไม่รู้ว่าในอนาคตตอนนั้นจะเป็นยังไงหรือเปล่าคะ

2 ถ้าพิจารณาจากข้อมูลfairP/E NP growth ที่อาจารย์ให้ไว้ตอนนี้พี่จัดลำดับกลุ่มที่ได้คะแนนสูงลงไป ตามลำดับ ได้ดังนี้ค่ะ

Fair P/E
NP growth
1 dohome
30
20
2 com7
25
20
2 rph
30
15
3 centel
30
10
3 skr
25
15
3 sabina
25
15
4  cpn           25     10
5ntv
22
10
5 tnp
20
12
6 mega
20
10
เช่น centel skr Sabina เป็น3เหมือนกันเพราะคะแนนสองอย่างรวมแล้วได้เท่ากัน

โดยตอนนี้ อาจารย์ ยังไม่มี ตัวเลขของcpalll makro

3 จากลำดับข้างบนนี้พี่อาจจะต้องมา จัดใหม่ให้เหมาะกับตัวเองคือเหมาะกับวัยความรู้ความสามารถความเข้าใจของตัวเองรวมทั้งความสามารถของผู้บริหารและเงินปันผลที่จะได้ ซึ่งเป็นจุดสำคัญสำหรับพี่เหมือนกัน  
อาจารย์เห็นด้วยมั๊ยคะ พี่จะได้ไปลองจัดดูค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

คุณปุ๊ (รุ่น 0)

ขออนุญาตถามสืบเนื่องต่อไปนะคะ
ที่อาจารย์บอกว่าให้เลือกหุ้นที่เราคิดว่าจะกลับมาดีที่สุด ขอถามว่า

1เป็นโจทย์ที่ยากมากเลย หรือเปล่า คะ
จะเริ่มต้นศึกษาไว้ตั้งแต่ตอนนี้ยังไงดีคะ
คือน่าจะมีสิ่งที่ต้องนำมาพิจารณาต่างไปจากตอนนี้ด้วยหรือเปล่าคะ

เพราะ ตอนนี้ เราไม่รู้ว่าในอนาคตตอนนั้นจะเป็นยังไงหรือเปล่าคะ

2 ถ้าพิจารณาจากข้อมูลfairP/E NP growth ที่อาจารย์ให้ไว้ตอนนี้พี่จัดลำดับกลุ่มที่ได้คะแนนสูงลงไป ตามลำดับ ได้ดังนี้ค่ะ

Fair P/E
NP growth
1 dohome
30
20
2 com7
25
20
2 rph
30
15
3 centel
30
10
3 skr
25
15
3 sabina
25
15
4  cpn           25     10
5ntv
22
10
5 tnp
20
12
6 mega
20
10
เช่น centel skr Sabina เป็น3เหมือนกันเพราะคะแนนสองอย่างรวมแล้วได้เท่ากัน

โดยตอนนี้ อาจารย์ ยังไม่มี ตัวเลขของcpalll makro

3 จากลำดับข้างบนนี้พี่อาจจะต้องมา จัดใหม่ให้เหมาะกับตัวเองคือเหมาะกับวัยความรู้ความสามารถความเข้าใจของตัวเองรวมทั้งความสามารถของผู้บริหารและเงินปันผลที่จะได้ ซึ่งเป็นจุดสำคัญสำหรับพี่เหมือนกัน  
อาจารย์เห็นด้วยมั๊ยคะ พี่จะได้ไปลองจัดดูค่ะ

1. ยากมากๆครับพี่ปุ๊ แต่หลักการคร่าวๆก็พิจารณาประมาณนี้ครับ

1.1 หุ้นคุณภาพรายได้สูงๆ

1.2 มั่นใจว่ามีอนาคตเติบโตได้อีกนาน

1.3 ราคาลงมามากๆครับ

อย่างรอบล่าสุดที่เกิดขึ้นผมคิดว่า centel ก็เป็น 1 ในนั้นนะครับ 

2. ผมไม่เข้าใจว่าพี่ปุ๊ให้คะแนนจากอะไรอ่ะครับ จากการเอา Fair P/E + Growth เหรอครับ ผมว่าไม่น่าจะถูกต้องนักนะครับ ผมคิดว่าถ้าจะให้คะแนนก็อาจจะต้องมีหลักการอะไรสักอย่างนึงมาจับ ซึ่งก็จะแล้วแต่ละบุคคล แต่ไม่ควรจะใช้ 2 ค่านี้นะครับ เพราะการเติบโตมันก็มีวันลดลงนะครับ อีกอย่างแบบนี้เท่ากับว่าพี่ปุ๊กำลังให้ความสำคัญกับการ "เติบโต" เป็นหลัก มากกว่า "ความเสี่ยง" รึเปล่าครับ

3. ผมไม่มั่นใจว่าพี่ปุ๊ต้องการจัดเรียงแบบไหนอ่ะครับ จากหลักเกณฑ์อะไร และจุดประสงค์ของการทำสิ่งนี้คืออะไรเหรอครับ เพราะข้อ 1 ที่ถามมาเหรอครับ ผมคิดว่าเราทำได้แค่ศึกษาไปเรื่อยๆ จัดกลุ่มหุ้น "คุณภาพสูงๆ" ที่เราชอบมากๆเอาไว้ แล้ว "รอดู" วันที่มีปัญหาว่าราคาเค้าจะลงมาเยอะรึเปล่าอ่ะครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

ตอนโควิดมีหุ้น 2 ตัวที่ผมคิดว่าดีมากๆเช่น AOT, CENTEL

แต่ centel ราคาลงมามากกว่า 60% ในขณะที่ AOT ราคาลงมาเพียง 30% 

แบบนี้เราก็ต้องพิจารณาซื้อ centel มากกว่าพอนึกตามออกไหมครับ

ปัจจัยที่เราซื้อหุ้นไม่ได้ดูแค่คุณภาพเพียงอย่างเดียว แต่ต้องดูด้วยว่าราคาตัวไหนถูกกว่า

เพราะถึงตอนนี้ จะเห็นได้เลยครับว่า

centel ราคาเด้งขึ้นมามากกว่า 200% แล้ว

ในขณะที่ AOT ราคาขึ้นมาเพียง 40% เองครับ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam