Forum

Notifications
Clear all

รบกวนอาจารย์ช่วยคอมเม้นการ Valuation หุ้น RPH ให้ด้วยครับ

(@nonthaphat-sinprasong)
Eminent Member
Topic starter  

รบกวนอาจารย์ช่วยคอมเม้นเรื่องการ Valuation หุ้น RPH ให้ด้วยครับ
ผมกลับไปศึกษาเพิ่มเติม และแก้ไขการทำ valuation ใหม่ 
ผิดพลาดประการใดขอให้อาจารย์ชี้แนะด้วยครับ

Topic Tags
RPH

พอดีสูตรใน excel ในการ Valuation ผิดนิดหน่อยครับ
แก้ไขตามไฟล์แนบเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nonthaphat-sinprasong

พอดีสูตรใน excel ในการ Valuation ผิดนิดหน่อยครับ
แก้ไขตามไฟล์แนบเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

เบื้องต้นวิเคราะห์มาได้ละเอียดดีเลยครับ

เท่าที่ได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมตอนไป cv ผมคิดว่าตัวเลขรวมๆที่ทำมาก็ไม่ได้หนีกันกับที่ผมทำไว้ครับ อาจจะมีในดีเทลนิดหน่อย เช่น selling expense น่าจะไม่ถึง 1.5% เนื่องจากเป็นเงินจ้างโฆษณา แต่จะจบใน Q2 ที่จะมีก้อนใหญ่เข้ามาอีก 4 ล้าน แต่ครึ่งปีหลังจะน้อยลง ส่วนรายได้ base case ผมคิดว่าน่าจะน้อยไป เพราะ Q2 ปกติเป็น low season แต่ปีนี้ดีกว่า Q1 อีก 

ผมจะแนะนำเพิ่มเติมว่าการทำ forecast ให้แม่นยำ อาจไม่ใช่การนั่งวิเคราะห์อยู่หน้าคอมเท่านั้น แต่ต้องหาข้อมูล fact เข้ามาเติมให้มากที่สุดที่จะมากได้ แล้วมันอาจจะไม่มี base, best case ก็ได้ครับ เพราะตัวเลขจากข้อมูลจริงที่เราหาได้มันล็อคไว้แล้ว ผมเห็นว่าตั้งใจทำการบ้านมาหนักมากๆ แต่ยังแอบรู้สึกว่ากำลังใช้ทรัพยากรเวลาไปกับการตั้งสมมุติฐานเยอะเหมือนกันครับ ผมคิดว่าใช้เวลามากกว่าผมมาก เพราะส่วนตัวผมจะหาข้อมูลที่เป็น fact มาเติมเลย เร็ว และแม่นยำกว่าอ่ะครับ

ReplyQuote

@prapas-b88  ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
เข้าใจจุดอ่อนของตัวเองชัดเจนเลยครับ เพราะ โฟกัสแต่หาข้อมูลที่มีใน internet และการตั้ง assumption
แต่ขาดการลงพื้นที่หน้างาน เพื่อให้ได้ข้อมูลจริง (fact) ของบริษัทนั้นๆ
ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับที่คอยแนะนำ และ ให้ความคิดเห็น มีประโยขน์มากๆเลยครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nonthaphat-sinprasong

@prapas-b88  ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
เข้าใจจุดอ่อนของตัวเองชัดเจนเลยครับ เพราะ โฟกัสแต่หาข้อมูลที่มีใน internet และการตั้ง assumption
แต่ขาดการลงพื้นที่หน้างาน เพื่อให้ได้ข้อมูลจริง (fact) ของบริษัทนั้นๆ
ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับที่คอยแนะนำ และ ให้ความคิดเห็น มีประโยขน์มากๆเลยครับ

แต่คุณสมบัติที่มีนั้นดีอยู่มากๆแล้วนะครับ ผมเชื่อว่าจะสามารถประสบความสำเร็จในการลงทุนได้แน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ^ ^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam