Forum

Notifications
Clear all

อยากทราบราคา Bids และ Offers ก่อนตลาดเปิด

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

รบกวนขอสอบถามครับอาจารย์
ตัวอย่างตามรูปด้านล่าง
ADVANC เมื่อวันศุกร์ที่ 9 เม.ย. ปิดที่ 169.50
เช้าวันที่ 12 เม.ย.  ทำไมมีคน bids ที่ 220 177.50 174.50
ส่วน offers ก็มีที่ 153.00  154.00  161.00 164.00
และลองเช็คหุ้นตัวอื่นๆ ก็มีทำนองนี้เหมือนกัน

จึงใคร่ขอสอบถามอาจารย์ว่าทำไมนักลงทุนถึง ใส่ Bids และ Offers แบบนี้ก่อนตลาดเปิดครับอาจารย์

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

รบกวนขอสอบถามครับอาจารย์
ตัวอย่างตามรูปด้านล่าง
ADVANC เมื่อวันศุกร์ที่ 9 เม.ย. ปิดที่ 169.50
เช้าวันที่ 12 เม.ย.  ทำไมมีคน bids ที่ 220 177.50 174.50
ส่วน offers ก็มีที่ 153.00  154.00  161.00 164.00
และลองเช็คหุ้นตัวอื่นๆ ก็มีทำนองนี้เหมือนกัน

จึงใคร่ขอสอบถามอาจารย์ว่าทำไมนักลงทุนถึง ใส่ Bids และ Offers แบบนี้ก่อนตลาดเปิดครับอาจารย์

เพราะเป็นช่วงเวลาพิเศษที่เรียกว่า ATO, ATC (At the Open Order, At the Close Order) ครับ จะเกิดขึ้นก่อนตลาดเปิด และก่อนตลาดปิดของทุกวันครับ 

เหตุผลคือเพื่อไม่ให้มีการล็อคการซื้อขาย หากเปิด และปิดตรงเวลาทุกๆวันครับ ดังนั้นจึงมีช่วงเวลา ATO, ATC เพื่อ Random เวลาในการเปิด และปิดครับ

ทีนี้ในช่วงเวลาก่อนตลาดเปิดนั้น เราสามารถจะคีย์คำสั่งซื้อขายได้ 2 แบบครับ คือคีย์ราคาที่เราต้องการจะซื้อ จะขายลงไปตามปกติ

และอีกวิธีนึงคือ เลือก Option ATO/ATC เพื่อต้องการซื้อขายในราคาเปิด-ปิด ไม่ว่าจะเป็นเท่าไหร่ก็ตาม

ทีนี้ การใส่ออเดอร์นั้นเป็นลักษณะ First Come, First Serve ดังนั้นคนมาทีหลังก็มีโอกาสที่จะไม่ได้ราคาหุ้นในช่วงตลาดเปิด-ปิด

ดังนั้นกลยุทธ์ที่นักลงทุนมักจะใช้กันคือการ "แซงคิว" ด้วยการคีย์ตัวเลขให้ "สูง" มากๆในฝั่ง "BID" และคีย์ตัวเลขให้ "ต่ำ" มากๆในฝั่ง "Offer" เพื่อเป็นการการันตีว่าจะได้หุ้นแน่ๆก่อนคนที่คีย์คนแรกๆใน ATO/ATC เสมอครับ แต่ราคาที่ได้ก็จะเป็นราคาเดียวกันกับ ATO/ATC ครับ

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ จริงๆ ลองหาคำตอบดูแล้ว แต่ไม่เคลียร์เท่าอาจารย์อธิบายครับ ตอนนี้เข้าใจเลยครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@pop ยินดีครับคุณป็อป  ^ ^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam