Forum

Notifications
Clear all

รบกวนอาจารย์เรื่อง Template กับงบการเงินที่ Load จาก Set Smart

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

วันนี้ (24/4/2021) ผมเข้าไป Load งบการเงินจาก Set Smart แล้วใส่ข้อมูลเข้าไปใน Template เพื่อทำการบ้านวิเคราะห์หุ้นเอง ผมว่าตัวเลขส่วนใหญ่ไม่ถูก vlookup ลงมา พอไปดูรายละเอียด เลยพบว่ามีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบงบการเงิน (ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกคนหรือเปล่า?)

แต่ผมพอจะใช้ excel ได้ และพอดูงบการเงินได้ เลยแก้สูตรเอง  ตัวเลขมันก็วิ่งลงมาให้ (แต่ไม่รู้ถูกหรือเปล่า 555)

อาจารย์รบกวนให้อาจารย์ทำ VDO Clip อธิบายวิธีการแก้ไข Template เผื่อให้ผม และเพื่อนๆ เอาไปแก้ Template ได้อย่างถูกต้องครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

วันนี้ (24/4/2021) ผมเข้าไป Load งบการเงินจาก Set Smart แล้วใส่ข้อมูลเข้าไปใน Template เพื่อทำการบ้านวิเคราะห์หุ้นเอง ผมว่าตัวเลขส่วนใหญ่ไม่ถูก vlookup ลงมา พอไปดูรายละเอียด เลยพบว่ามีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบงบการเงิน (ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกคนหรือเปล่า?)

แต่ผมพอจะใช้ excel ได้ และพอดูงบการเงินได้ เลยแก้สูตรเอง  ตัวเลขมันก็วิ่งลงมาให้ (แต่ไม่รู้ถูกหรือเปล่า 555)

อาจารย์รบกวนให้อาจารย์ทำ VDO Clip อธิบายวิธีการแก้ไข Template เผื่อให้ผม และเพื่อนๆ เอาไปแก้ Template ได้อย่างถูกต้องครับ

เป็นกันทุกคนครับ ขอบคุณ คุณป็อปมากๆครับ เดี๋ยววันจันทร์นี้ผมว่าจะทำอยู่ครับ 🙂

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

@prapas-b88
ขอบคุณมากครับอาจารย์

ถามอีกนึดนะครับ
เราควรที่จะต้องโหลดงบการเงินเก็บไว้ทั้ง 440 บริษัท (เท่าที่อยู่ใน List Template) ไว้หรือเปล่าครับ?
เห็นอาจารย์บอกว่า Setsmart จะให้ใช้ปีนี้เป็นปีสุดท้าย

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@pop 

จริงๆคงไม่ต้องแล้วครับ โบรกเกอร์ CIMB สามารถใช้ฟรีเช่นกันครับ 😉

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam