Forum

Notifications
Clear all

สงสัยเกี่ยวกับงบธนาคาร เรื่องประมาณการหนี้สิน ตั้งสำรองหนี้สิน Provision กับ ECL และอีกมากมาย

(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ช่วงนี้ไล่ดู MD&A ของหุ้นธนาคาร มีคำถามขอรบกวนครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา ตามมาตรฐาน TFRS9 ECL ก็คือ Provision (การตั้งสำรองหนี้เสีย) แต่มีเรื่องที่ผมงงมากๆคือ ใน Template มีทั้ง 2 ตัวเลย และตัวเลขไม่ตรงกันด้วยครับ

- Provision ใน Template ดึงตัวเลขมาจากงบดุลในส่วนของ "ประมาณการหนี้สิน"

- ส่วน ECL ใน Template คือ (Reversal Of) Expected Credit Losses ดึงตัวเลขมาจากงบกำไรขาดทุนในส่วนของ "ผลขาดทุนด้านเครดิตที่คาดว่าจะเกิด"

คำถามคือ

1. ถ้าจะดูการตั้งสำรองหนี้เสีย (ที่จะมีผลกับกำไร) ในเทมเพลทต้องดู (Reversal Of) Expected Credit Losses ใช่มั๊ยครับ

2. ECL ของ Q นี้รวมกับที่สะสมมาจาก Q ก่อนๆ คือส่วนที่เอาไปคำนวณ Coverage Ratio ใช่มั๊ยครับ

3. พวกอัตราส่วนเงินกองทุนต่อสินทรัพย์เสี่ยง อย่าง BIS Ration, CET1 Ratio พวกนี้เอาไว้ดูว่าธนาคารสามารถรับมือกับสถานการณ์เสี่ยงๆอย่างเดียวเลยใช่มั๊ยครับ มีผลกับกำไรแบบการตั้งสำรองหนี้เสียหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

สวัสดีครับอาจารย์ช่วงนี้ไล่ดู MD&A ของหุ้นธนาคาร มีคำถามขอรบกวนครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา ตามมาตรฐาน TFRS9 ECL ก็คือ Provision (การตั้งสำรองหนี้เสีย) แต่มีเรื่องที่ผมงงมากๆคือ ใน Template มีทั้ง 2 ตัวเลย และตัวเลขไม่ตรงกันด้วยครับ

- Provision ใน Template ดึงตัวเลขมาจากงบดุลในส่วนของ "ประมาณการหนี้สิน"

- ส่วน ECL ใน Template คือ (Reversal Of) Expected Credit Losses ดึงตัวเลขมาจากงบกำไรขาดทุนในส่วนของ "ผลขาดทุนด้านเครดิตที่คาดว่าจะเกิด"

คำถามคือ

1. ถ้าจะดูการตั้งสำรองหนี้เสีย (ที่จะมีผลกับกำไร) ในเทมเพลทต้องดู (Reversal Of) Expected Credit Losses ใช่มั๊ยครับ

2. ECL ของ Q นี้รวมกับที่สะสมมาจาก Q ก่อนๆ คือส่วนที่เอาไปคำนวณ Coverage Ratio ใช่มั๊ยครับ

3. พวกอัตราส่วนเงินกองทุนต่อสินทรัพย์เสี่ยง อย่าง BIS Ration, CET1 Ratio พวกนี้เอาไว้ดูว่าธนาคารสามารถรับมือกับสถานการณ์เสี่ยงๆอย่างเดียวเลยใช่มั๊ยครับ มีผลกับกำไรแบบการตั้งสำรองหนี้เสียหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

อย่างแรกเลยคือ ECL ชื่อเดิมไม่ใช่ Provision ครับ ชื่อเก่าเป็น Bad Debt and doubtful debt.......... ประมาณนี้

ก่อนอื่นต้องเข้าใจ ECL กับ Provision ก่อนครับ ว่าจริงๆแล้วเป็นคนละค่ากันอยู่แล้วครับ

ECL คือ สำรองหนี้เสีย ในแต่ละไตรมาส อยู่ในงบกำไรขาดทุน

Provision คือ สำรองหนี้เสีย "สะสม" หลังตัด Write-off แล้ว นั่นแปลว่า มันคือ ECL รวมกันตั้งแต่ปีแรก สะสมมาเรื่อยๆ และตัดออกด้วย Write-off ครับ 

และที่สำคัญที่สุดก็คือ Provision ที่เราพูดถึงกัน เป็นคนละตัวกับ Provision ในงบการเงินที่เราเห็นครับ Provision ที่เห็นในงบการเงินเป็น Provision ของสินทรัพย์อื่นๆครับ ไม่ใช่ "Provision" สำหรับ "ลูกหนี้สินเชื่อ" ครับ ซึ่ง Provision ในงบ ไม่ค่อยสำคัญครับ

ส่วน Provision ที่เป็น "ECL สะสม" นั้น จะไม่แสดงในงบดุลครับ แต่จะแสดงใน "หมายเหตุประกอบงบ" เท่านั้น เนื่องจาก "ลูกหนี้สินเชื่อ" ที่เราเห็นในงบดุลนั้น เป็น "ลูกหนี้สินเชื่อ + ดอกเบี้ยคงค้าง - Provision" ไปแล้วครับ จะมีแสดงรายละเอียดใน "หมายเหตุประกอบงบ" เท่านั้นครับ

1. ถูกต้องครับ

2. ถูกต้องครับ แต่ที่ถูกต้องที่สุดคือ ECL สะสม หักออกด้วย Write-off ครับ

3. ถูกต้องครับ ไม่มีผลครับ มองเป็น "เงินลงทุน" ไม่ใช่ "รายจ่าย" ครับ

ReplyQuote

ขอบคุณครับ ขออนุญาตถามต่อนะครับ อันนี้คิดว่าค่อนข้างลึกและดูเป็นเรื่องที่รู้ไปก็เท่านั้นแล้วมั้ง แต่มันคาใจ (อีกแล้ว 5555)

จริงๆเรื่องนี้ผมส่งเมล์ไปถาม IR แล้ว แต่เขายังไม่ตอบ

ใน MD&A มีการบอก ECL เป็นเปอร์เซ็นต์ แต่ลองคำนวณในใจหยาบๆแล้วมันคลาดเคลื่อนเยอะมาก

เช่น KBANK Q1/64 มี ECL 8,650 ล้านบาท คิดเป็น 1.52% ของเงินให้กู้ยืมเฉลี่ย

ซึ่งตัวเลขเงินให้กู้ยืมของลูกหนี้รวมทั้ง 3 stage อยู่ที่ 2.3 ล้านล้านบาท

เอา 8,650 หารด้วย 2,300,000 ได้ออกมา 0.4% เท่านั้นเอง

ซึ่ง ถ้าจะให้ได้ตัวเลขที่ 1.52% เงินให้กู้ยืมเฉลี่ยจะอยูที่ราวๆ 5 แสนล้านบาท

คำถามคือ เงินให้กู้ยืมเฉลี่ยที่คิดว่าอยู่ราวๆ 5 แสนล้านนี่เขาเอามาจากไหนครับ

สุดท้ายนี้ เรื่องนี้เมล์ไปถาม IR และยังไม่ได้คำตอบเช่นกัน คือตัวเลขลูกหนี้ทั้ง 3 Stage ของ KBANK ในปี 2563 หาจาก MD&A มีแค่ของ Q4/63 เป็นต้นไป ลองหาใน รายงานประจำปี กับ 56-1 ก็ไม่เจอ

คือ TFRS9 เริ่มใช้ปี 63 จริงๆก็น่าจะมีข้อมูลตรงนี้ตั้งแต่ Q1 นะครับ พยายามกูเกิ้ลไล่ดูแล้วไม่เจอเลย รบกวนชี้เป้าด้วยนะครับ

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

ขอบคุณครับ ขออนุญาตถามต่อนะครับ อันนี้คิดว่าค่อนข้างลึกและดูเป็นเรื่องที่รู้ไปก็เท่านั้นแล้วมั้ง แต่มันคาใจ (อีกแล้ว 5555)

จริงๆเรื่องนี้ผมส่งเมล์ไปถาม IR แล้ว แต่เขายังไม่ตอบ

ใน MD&A มีการบอก ECL เป็นเปอร์เซ็นต์ แต่ลองคำนวณในใจหยาบๆแล้วมันคลาดเคลื่อนเยอะมาก

เช่น KBANK Q1/64 มี ECL 8,650 ล้านบาท คิดเป็น 1.52% ของเงินให้กู้ยืมเฉลี่ย

ซึ่งตัวเลขเงินให้กู้ยืมของลูกหนี้รวมทั้ง 3 stage อยู่ที่ 2.3 ล้านล้านบาท

เอา 8,650 หารด้วย 2,300,000 ได้ออกมา 0.4% เท่านั้นเอง

ซึ่ง ถ้าจะให้ได้ตัวเลขที่ 1.52% เงินให้กู้ยืมเฉลี่ยจะอยูที่ราวๆ 5 แสนล้านบาท

คำถามคือ เงินให้กู้ยืมเฉลี่ยที่คิดว่าอยู่ราวๆ 5 แสนล้านนี่เขาเอามาจากไหนครับ

สุดท้ายนี้ เรื่องนี้เมล์ไปถาม IR และยังไม่ได้คำตอบเช่นกัน คือตัวเลขลูกหนี้ทั้ง 3 Stage ของ KBANK ในปี 2563 หาจาก MD&A มีแค่ของ Q4/63 เป็นต้นไป ลองหาใน รายงานประจำปี กับ 56-1 ก็ไม่เจอ

คือ TFRS9 เริ่มใช้ปี 63 จริงๆก็น่าจะมีข้อมูลตรงนี้ตั้งแต่ Q1 นะครับ พยายามกูเกิ้ลไล่ดูแล้วไม่เจอเลย รบกวนชี้เป้าด้วยนะครับ

ECL เวลาคำนวณเป็น % จะไม่สามารถนำตัวเลขรายไตรมาสไปหารลูกหนี้รวมได้ครับ อาจจะทำได้ 3 แบบครับ

1. Q1+Q2 แล้วจับ คูณ 2 ให้เต็มปีก่อนค่อยนำไปหารด้วยลูกหนี้ครับ

2. Trailing ย้อนหลัง 4 ไตรมาส แล้วค่อยหารลูกหนี้เฉลี่ยครับ

3. เอา Q2 คูณ 4 ให้เต็มปีแล้วค่อยหารด้วยลูกหนี้ครับ 

พี่ไม่ได้อ่านรายละเอียดเลยไม่รู้ว่าเค้าจะใช้วิธีไหนครับ

รายละเอียดเรื่องลูกหนี้จะมีใน "หมายเหตุประกอบงบ" ทุกไตรมาสครับ 😉 ไม่มีใน md&a หรอกครับ

ReplyQuote

ขอบคุณมากครับ พอดีผมทำของ TISCO ก่อน เขาบอกลูกหนี้ 3 สเตจใน MD&A เลยครับ

ไม่ชอบดูหมายเหตุประกอบงบเลย มันเลื่อนหาอะไรยาก สุดท้ายต้องไปดูจนได้ 555

ReplyQuote

ขอบคุณมากครับ พอดีผมทำของ TISCO ก่อน เขาบอกลูกหนี้ 3 สเตจใน MD&A เลยครับ

ไม่ชอบดูหมายเหตุประกอบงบเลย มันเลื่อนหาอะไรยาก สุดท้ายต้องไปดูจนได้ 555

ลองใช้เทคนิค Find หาหัวข้อเลยครับ เร็วดี

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam