Forum

Notifications
Clear all

สงสัยเรื่องการให้ premium PE ครับ

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

สงสัยว่าเมื่อไรถึงจะคิด premium PE เพิ่มจาก core PE ครับ

ในคลิป NTV ผมเข้าใจว่าไม่คิดเพราะ ยังไม่ถึงขั้นโตไว

แต่ทำไมในคลิป SONIC ที่เป็นแข็งแกร่งเหมือนกัน บวกวัฎจักรถึงคิด premium PE เหรอครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

สงสัยว่าเมื่อไรถึงจะคิด premium PE เพิ่มจาก core PE ครับ

ในคลิป NTV ผมเข้าใจว่าไม่คิดเพราะ ยังไม่ถึงขั้นโตไว

แต่ทำไมในคลิป SONIC ที่เป็นแข็งแกร่งเหมือนกัน บวกวัฎจักรถึงคิด premium PE เหรอครับ

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ เหตุผลที่ sonic คิด premium p/e เนื่องจากจริงๆแล้ว ตลาดไม่ได้คาดหวังแค่โตกลางครับ

แต่คาดหวังการเติบโตเร็ว อย่างใน 2 ปีที่ผ่านมาเลยครับ และแผนของผู้บริหารก็เป็นอย่างนั้นครับ และที่สำคัญคือเป็นวัฏจักรขาขึ้นด้วยครับ 

เรื่อง core, premium p/e ไม่มีที่ไหนสอนกัน เพราะมันเป็นศิลปะในการวิเคราะห์ครับ

ผมแยกออกมาให้ดูเพื่อให้มือใหม่เห็นภาพวิธีคิดของนักลงทุนให้ชัดเจนมากขึ้นครับ 🙂

ReplyQuote
(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

ขอบคุณครับ พี่ประพาส

ถ้าธุรกิจเข้าช่วงวัฎจักรขาลง เช่น ค่า freight , demand ลดลง

ก็ควรปรับเอา premium PE ออกใช่ไหมครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

ขอบคุณครับ พี่ประพาส

ถ้าธุรกิจเข้าช่วงวัฎจักรขาลง เช่น ค่า freight , demand ลดลง

ก็ควรปรับเอา premium PE ออกใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam