Forum

Notifications
Clear all

สอบถามครับ ทำไม p/bv mos ของ BJC ไม่เท่ากับไฟล์ valuation ของอาจารย์ครับ

สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)
Active Member
Topic starter  

ผมลองคำนวนผ่าน templete ค่าที่ได้ p/bv 50% มันสูงกว่าในไฟล์อาจารย์รบกวนดูให้หน่อยครับ ใส่สูตรผิดตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

กำลังสนใจตัวนี้อยู่ครับ เปิดประเทศแล้ว พวกแอลกอฮอลน่าจะยอดขายกลับมาครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sathiranat1977

ผมลองคำนวนผ่าน templete ค่าที่ได้ p/bv 50% มันสูงกว่าในไฟล์อาจารย์รบกวนดูให้หน่อยครับ ใส่สูตรผิดตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

กำลังสนใจตัวนี้อยู่ครับ เปิดประเทศแล้ว พวกแอลกอฮอลน่าจะยอดขายกลับมาครับ

ปัญหาคือไม่ได้ทบทวนพื้นฐานของกิจการย้อนหลังครับ

สิ่งสำคัญของขั้นตอนคือขั้นตอนที่ 3 ครับ คือการทบทวนพื้นฐานย้อนหลังในช่วงปีที่คำนวณต้องเป็นพื้นฐานเดียวกันเท่านั้น

bjc เพิ่งจะเพิ่มทุนและซื้อ big c มาแค่ 4-5 ปี เท่านั้นครับ ในอดีตเป็นบริษัทผลิต packaging อย่างเดียว เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วครับ

ReplyQuote
สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)
Active Member
Topic starter  

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ เข้าใจหละครับ พื้นฐานเปลี่ยน จะเอาปีก่อนการลงทุนมาคำนวนไม่ได้ 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@sathiranat1977 

ใช่ครับ สำคัญมากๆครับ ที่เราจะต้องเข้าใจกิจการนั้นจริงๆ และพิจารณาย้อนหลังด้วยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam