Forum

Notifications
Clear all

สอบถามการคัดหุ้นแบบหยาบๆ

(@chaw-sre)
Active Member
Topic starter  

ผมลอง screen หุ้นแบบหยาบๆ.  โดยใช้ อัตราโตต่อเนื่องของรายได้. สามปี. และ ROE 20 % ขึ้นเพื่อเอาไปคัดให้ละเอียดอีกที อยากให้อาจารย์ดูว่า. มีติดหุ้นไม่น่าสนใจมาบ้างไหมกี่ตัว ขอบคุณครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

ผมคิดว่า list นี้ถูกกรองด้วย เงื่อนไขที่แข็งแรงมากครับ ทำให้รายชื่อใน list ดีแทบทุกตัวเลยครับ

และเป็น list ที่ scope หุ้นได้ดีมากๆครับ

อาจจะมีแค่ 1 ตัวคือ Seafco ที่ผมอาจจะไม่ค่อยชอบเนื่องจากเป็นกลุ่มรับเหมา แต่ไม่ได้แปลว่าไม่ดีนะครับ ผมไม่ค่อยชอบหุ้นที่ผมคาดการณ์อนาคตไม่ค่อยได้ครับ แต่หากเราเข้าใจมันดีก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

ต่อมาคือหุ้นกลุ่มโรงไฟฟ้าที่รายได้ และกำไรที่เพิ่มขึ้นเกิดจากการสร้างโรงไฟฟ้าใหม่ๆ และได้ Adder ซึ่งมีอายุจำกัดประมาณ 7-10 ปี เมื่อ Adder หมดอายุ กำไรจะตกลงอย่างมาก และไม่สามารถรองรับกับ P/E ที่สูงอย่างในปัจจุบันได้ ดังนั้นสามารถลงทุนได้นะครับ แต่ต้องเข้าใจประเด็นนี้ครับ 😉

ReplyQuote
(@chaw-sre)
Topic starter  

@prapas-boonchuen.  ขอบคุณครับ อาจารย

ReplyQuote
(@moo-pongravee-mumu)

เยี่ยมเลยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam