Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการประมาณค่าเสื่อม และ Dividend/Share ของ CPALL ปี2020

(@phat-wangthanasap)
Active Member
Topic starter  

พอดีได้ดูตาราง CPALL ที่พี่พาสให้มาครับ ของปี 2020 ผมได้ลองกรอกเองแล้วมาเทียบสงสัย 2 จุดครับ

1. ช่องค่าเสื่อม เห็นพี่พาสเอาค่าเสื่อมของ Q2 มาคูณ 2 เลย อยากทราบวิธีคิดว่าคิดยังไงครับ 

ที่ผมสงสัยเพราะอย่างพวก revenue เอาค่าของ Q1 + Q2 แล้วค่อยเอามาคูณ 2 แต่ทำไม ค่าเสื่อมเอาQ2อย่างเดียวมาคูณ 2 เลยครับ

2.Dividend/share ผมเห็นเอา EPS*0.5 เลยมีวิธีประมาณการยังไงครับ 

พล(ภัทฒ)

เพิ่มเติม ผมเข้าใจเรื่องค่าเสื่อมแล้วครับ พอดีผมดูผิด ขอเป็นถามเรื่อง Dividend/share อย่างเดียวครับ

ReplyQuote
(@chut-nakornchai)
Eminent Member

น่าจะเพราะนโยบายของบริษัทที่จ่ายปันผลประมาณ 50% ของกำไรต่อปี ครับ

"สิ่งที่ถูกต้องคือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น
สิ่งที่ผิดคือสิ่งที่ผิด แม้ทุกคนทำสิ่งนั้น"

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

หมอชัชเข้าใจได้ใกล้เคียงมากๆครับ ^ ^
หลักๆผมจะดูย้อนหลังครับว่าปกติบริษัทมักจะจ่ายปันผลออกมากี่ % จากกำไรสุทธิครับ ก็จะดูที่บรรทัด Dividend Payout Ratio ย้อนหลังครับ ปกติบริษัทจะไม่ค่อย ย้ำว่าไม่ค่อย จะจ่ายน้อยลงครับ ก็เลยพอดูปีก่อนๆเป็นหลักได้ครับ แต่ก็มีบางบริษัทเหมือนกันที่จ่ายไม่ค่อยสม่ำเสมอ ก็ต้องไปดูที่นโยบายอย่างที่หมอชัชว่าครับ ^ ^

ReplyQuote

@prapas-boonchuen ขอบคุณครับพี่พาส

ReplyQuote

@chut-nakornchai ขอบคุณครับคุณหมอ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam