Forum

Notifications
Clear all

สอบถามการเพิ่มช่องใน templatexu2022

(@pitchsinee-wachirawuthichai)
Eminent Member
Topic starter  

พี่เกรุ่น16

รบกวนอ.ช่วยดู template ที่ส่งไปให้ด้วยคะ เนื่องจากการลงข้อมูลราคาจะมีปี2022 เพิ่ม เราจะต้อง insert ช่องและสูตรจะตามมาไหมคะ เวลาดึงข้อมูลมาแล้วตอนจะปิดไฟล์ต้อง save ด้วยใช่ไหมคะ กรณีเราดาวน์โหลดมาจะซ้ำกัน จะมีชื่อไฟล์ตามด้วย(1)  ถ้าเราเอาไฟล์ที่ซ้ำมาใช้ set smart จะทำการดึงข้อมูลให้ไหมคะเวลาปิดตลาดแล้ว

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pitchsinee-wachirawuthichai

พี่เกรุ่น16

รบกวนอ.ช่วยดู template ที่ส่งไปให้ด้วยคะ เนื่องจากการลงข้อมูลราคาจะมีปี2022 เพิ่ม เราจะต้อง insert ช่องและสูตรจะตามมาไหมคะ เวลาดึงข้อมูลมาแล้วตอนจะปิดไฟล์ต้อง save ด้วยใช่ไหมคะ กรณีเราดาวน์โหลดมาจะซ้ำกัน จะมีชื่อไฟล์ตามด้วย(1)  ถ้าเราเอาไฟล์ที่ซ้ำมาใช้ set smart จะทำการดึงข้อมูลให้ไหมคะเวลาปิดตลาดแล้ว

1. เวลาจะเพิ่มปี ต้อง Copy ปี 2021 แล้ว insert paste ครับ สูตรจะมาด้วย

2. ต้อง save ด้วยครับ

3. อาจเข้าใจผิดนิดนึงนะครับ ไฟล์ template เราไม่ได้ดึงข้อมูลมาจาก set smart นะครับ แต่ดึงข้อมูลราคาหุ้นมาจาก siamchart ครับ ซึ่งต่อให้ชื่อไฟล์เปลี่ยนไป แต่สูตรยังอยู่ครับ ดึงเหมือนเดิมครับ แต่ไฟล์จะไม่ได้ดึงข้อมูลตอนที่ไฟล์ปิดอยู่นะครับ ต้องเปิดไฟล์ขึ้นมาเค้าถึงจะ download จากเน็ตมาครับ

ReplyQuote
(@pitchsinee-wachirawuthichai)

@prapas-b88ขอบคุณคะอ.

ReplyQuote

พี่เกรุ่น16

ขอเรียนถามเรื่อง

1.template ที่อ.ทำไม ในแท็ปหุ้น cpall2 ข้อมูล Q3 กับ Q4  เท่ากันคะ ถ้าตามจริง Q4ยังไม่ออก

2.การหาค่า PE PB เฉลี่ย ทำตามสูตรอ. แล้วได้ไม่เท่ากับของอ.คะ ทำไว้ที่คอลัม R อ.ดูให้ด้วยคะ

3.เวลาจะแทรกคอลัม p เพื่อสร้างปี2022  รูดลงมาทั้งคอลัมไม่ได้คะ เหมือนกับมีการเมิชเซลไว้อะคะ อ.ทำอย่างไรคะ

4.ในช่อง o351การแทรกคอลัมช่องp สูตรอ.ถูกไหมคะ คัดลอกมา ในช่อง p คะ แก้อย่างไรคะ ต้องแก้ที่ละ 3-4 แถวหรือคะ มีวิธีไหนคะ

5.จำนวนปีของแต่ละหุ้นอ.ให้ใช้ไม่เกิน 12ปี ใช่ไหมคะ แต่การคำนวณอ.จะใช้แค่8ปีหรือคะ

ReplyQuote

Posted by: @pitchsinee-wachirawuthichai

พี่เกรุ่น16

ขอเรียนถามเรื่อง

1.template ที่อ.ทำไม ในแท็ปหุ้น cpall2 ข้อมูล Q3 กับ Q4  เท่ากันคะ ถ้าตามจริง Q4ยังไม่ออก

2.การหาค่า PE PB เฉลี่ย ทำตามสูตรอ. แล้วได้ไม่เท่ากับของอ.คะ ทำไว้ที่คอลัม R อ.ดูให้ด้วยคะ

3.เวลาจะแทรกคอลัม p เพื่อสร้างปี2022  รูดลงมาทั้งคอลัมไม่ได้คะ เหมือนกับมีการเมิชเซลไว้อะคะ อ.ทำอย่างไรคะ

4.ในช่อง o351การแทรกคอลัมช่องp สูตรอ.ถูกไหมคะ คัดลอกมา ในช่อง p คะ แก้อย่างไรคะ ต้องแก้ที่ละ 3-4 แถวหรือคะ มีวิธีไหนคะ

5.จำนวนปีของแต่ละหุ้นอ.ให้ใช้ไม่เกิน 12ปี ใช่ไหมคะ แต่การคำนวณอ.จะใช้แค่8ปีหรือคะ

1. จะมีในงบดุลถูกไหมครับ เนื่องจากงบดุลดูปัจจุบันเป็นหลักไม่ต้องทำ annualized เราจึงดึงข้อมูลล่าสุดมาไว้ที่ Q4 เนื่องจากเราต้องใช้สูตรดึงข้อมูลครับ

2. ในคลิปสอนทำ template ผมจะมีพูดเรื่องจำนวนปีที่ใช้ด้วยครับ ตอนสอนวันที่ 4 ขั้นตอนที่ 3 ผมก็จะย้ำว่าเราจำเป็นต้องเลือกจำนวนปีที่คำนวณให้เหมาะสมกับหุ้นแต่ละตัวด้วยครับ เราไม่สามารถนำจำนวนปีทั้งหมดมาคำนวณได้เนื่องจาก บางบริษัทมีการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญมากๆนะครับ ในไฟล์ dashboard ของผมนั้น พี่เกสามารถดูใน Column ที่เขียนว่า "Years Range" เป็นไกด็ไลน์ได้ครับ ว่าผมกรอกเลขจำนวนปีเท่าไหร่ครับ

3. Copy column ปี 2021 ก่อนแล้ว Insert paste ข้างๆกัน ได้นะครับ ผมทำแล้วส่งไฟล์ให้แล้วครับ

4. ทำแบบข้อ 3 แล้วแก้เลขปีเป็น 2022 ด้านบน ก็เสร็จแล้วครับ ส่งไฟล์ให้แล้วนะครับ

5. มากกว่า 12 ปีไปเรื่อยๆได้ครับ แทรกปีเพิ่มได้เรื่อยๆครับ แต่แนะนำว่า ควรใช้ช่วงปีที่คำนวณตามความเหมาะสมแต่ละหุ้นไม่เหมือนกันครับ ตามที่เคยสอนไปช่วงท้ายวันที่ 4 ครับ

ReplyQuote

เรียนสอบถาาม

1.หุ้นบางตัวมีการจ่ายปันผลเป็นเงินสด และในบางครั้งหุ้นตัวนั้น ก็จ่ายปันผลเป็นหุ้น เวลาใส่ปันผลใน template ที่เป็นหุ้นปันผลจะทำอย่างไรคะ

2.กรณ๊หุ้นเพิ่งเข้าตลาดได้3 ปี เราจะหางบก่อนหน้าได้ไหมคะ แล้วจะนำไปลงใน template อย่างไรคะ

ReplyQuote

เรียนสอบถาาม

1.หุ้นบางตัวมีการจ่ายปันผลเป็นเงินสด และในบางครั้งหุ้นตัวนั้น ก็จ่ายปันผลเป็นหุ้น เวลาใส่ปันผลใน template ที่เป็นหุ้นปันผลจะทำอย่างไรคะ

2.กรณ๊หุ้นเพิ่งเข้าตลาดได้3 ปี เราจะหางบก่อนหน้าได้ไหมคะ แล้วจะนำไปลงใน template อย่างไรคะ

1. กรอกเฉพาะเงินสดครับ

2. หาได้จาก Filing ของกลต.เท่านั้นครับ ต้องกรอก manual ลง template เองครับ ผมก็ทำแบบนี้

https://market.sec.or.th/public/idisc/th/Product/Filing

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam