Forum

Notifications
Clear all

สอบถามครับเรื่อง Dashboard ครับ ^-^

(@tvpool59)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ (ไอซ์ รุ่น13ครับ)

พอดีผมทำ Dashboard จากที่อาจารย์เเจกให้จากFacebook โดยผูกสูตรให้มันดึงข้อมูลมาจาก Template มาเพื่อใช้ดูindicator

ถ้าช่วงนั้นไม่มีเงินต่อMembersจะได้เอาไว้ดูเองก่อน

เเต่ยังมีตัวที่เหลือบางตัวที่ผมไม่รู้ว่าอาจารย์หาค่าโดยการใช้อะไร

1.Bottom Recover 

2.P/BV MOS / Recover

3.Falling from Top

ส่วนตัวพวกนี้ยังไม่เเน่ใจอยากให้อาจารย์ยืนยันให้

1.Yrs. Range คือจำนวนปีที่ใช้หาค่าเฉลย

2.ROE X (1-Payout)   คือ สูตรนี้ =ROE*(1-Payout)  ใช่ไหมครับ

3.consensus ตัวนี้เนี้ยบางตัวก็ไม่มีให้ดึงข้อมูลจากหน้า consensus สามารถหาจาก settrade เเล้วเอามาเเปะเองเลยที่ template ของหุ้นตัวนั้น เเล้วผูกสูตรเอา

หรือมีวิธีที่จะทำให้อัปเดทเองเหมือนกันกับตัว ราคาหุ้นครับ 

ไล่ฟังคลิปอาจารย์อีกรอบเพื่อรวบรวมว่าต้องทำอะไรตามลำดับอีกครั้ง

ปล.พรุ่งนี้ก็จะเริ่มเจาะหุ้นรายตัวเเล้ว

เริ่มจากตัวที่ตัวเองถืออยู่เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้ตัวเอง คงมีเรื่องที่ต้องมารบกวนอาจารย์อีก

ขอบคุณครับ อาจารย์

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tvpool59

สวัสดีครับอาจารย์ (ไอซ์ รุ่น13ครับ)

พอดีผมทำ Dashboard จากที่อาจารย์เเจกให้จากFacebook โดยผูกสูตรให้มันดึงข้อมูลมาจาก Template มาเพื่อใช้ดูindicator

ถ้าช่วงนั้นไม่มีเงินต่อMembersจะได้เอาไว้ดูเองก่อน

เเต่ยังมีตัวที่เหลือบางตัวที่ผมไม่รู้ว่าอาจารย์หาค่าโดยการใช้อะไร

1.Bottom Recover 

2.P/BV MOS / Recover

3.Falling from Top

ส่วนตัวพวกนี้ยังไม่เเน่ใจอยากให้อาจารย์ยืนยันให้

1.Yrs. Range คือจำนวนปีที่ใช้หาค่าเฉลย

2.ROE X (1-Payout)   คือ สูตรนี้ =ROE*(1-Payout)  ใช่ไหมครับ

3.consensus ตัวนี้เนี้ยบางตัวก็ไม่มีให้ดึงข้อมูลจากหน้า consensus สามารถหาจาก settrade เเล้วเอามาเเปะเองเลยที่ template ของหุ้นตัวนั้น เเล้วผูกสูตรเอา

หรือมีวิธีที่จะทำให้อัปเดทเองเหมือนกันกับตัว ราคาหุ้นครับ 

ไล่ฟังคลิปอาจารย์อีกรอบเพื่อรวบรวมว่าต้องทำอะไรตามลำดับอีกครั้ง

ปล.พรุ่งนี้ก็จะเริ่มเจาะหุ้นรายตัวเเล้ว

เริ่มจากตัวที่ตัวเองถืออยู่เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้ตัวเอง คงมีเรื่องที่ต้องมารบกวนอาจารย์อีก

ขอบคุณครับ อาจารย์

1. Bottom Recover = ราคาปัจจุบันฟื้นมาจากจุดต่ำสุดปีที่แล้ว กี่ % ครับ เอาไว้ดูว่ามีหุ้นตัวไหนบ้างที่ยังไม่ค่อยขึ้น เป็นอีก 1 indicator เอาไว้หาหุ้นถูกสำหรับศึกษาครับ เนื่องจาก P/BV MOS นั้น มีข้อจำกัดที่เหมาะกับหุ้นประเภท 1-2 เป็นหลัก ซึ่ง ประเภท 3 อาจจะต้องใช้ตัวนี้ช่วยดูแทน หรือเพิ่มเติมครับ

2. P/BV MOS / Recover = เอา P/BV MOS มาหาร %Recover ครับ เพื่อดูว่าถ้าหุ้นที่มีทั้ง MOS เยอะ และ Recover น้อย จะได้ค่าสูง ซึ่งแปลว่าถูกแน่ๆ เป็น indicator เพิ่มเติมจากข้อ 1 ครับ 

3. Falling From Top = ราคาหุ้นปัจจุบัน ลดลงมาจากราคาสูงสุดของปีปัจจุบันกี่ % เพื่อเอาไว้เป็น indicator หาหุ้นดีที่ราคาลงมาเยอะ เผื่อมีส่วนลดน่าสนใจครับ หลักๆเอาไว้ดูหุ้นประเภท 3 ครับ และผมได้ลงทุน CBG เพราะข้อนี้ครับ (CBG ลงมาจาก 150 บาท มาที่ 110 บาท หรือลดลงมาประมาณ 27% ได้ ทำให้ผมเข้าไปดูและได้ลงทุนเป็นต้นครับ)

สรุป 3 ข้อแรก หลักๆคือเราต้องมี Criteria ในการกรองหุ้นราคาถูก ซึ่งส่วนใหญ่ผมลงทุนหุ้นโตเร็วเป็นหลัก ซึ่ง P/BV MOS detect ไม่ค่อยได้ครับ เลยต้องใช้วิธีอื่นแทน

4. Yrs. Range ใช่ครับ แต่วิธีนับคือ นับย้อนหลังจากปีล่าสุดนะครับ เช่น ถ้ากำหนดปีล่าสุดคือ 2021 แล้ว Yrs. Range คือ 8 ก็แปลว่านับถอยหลังไป 8 ปี จนถึงปี 2013 ครับ

5. ใช่ครับ

6. ใช่ครับถ้าไม่ดึง auto ต้องกรอกเองครับ ไม่มีวิธี auto แบบอื่นครับ 🙂

ยินดีครับไอซ์ สู้ๆนะครับ พี่เอาใจช่วยครับน้อง 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam