Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ P/BV MOS

(@hoykhong)
Active Member
Topic starter  

ผมลองอัพเดทงบ q2 ของ oishi ทำไม P/BV MOS มันกลายเป็น -11% เลยครับอาจารย์ทั้งที่ ของอาจารย์ 39% (Q1)

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @hoykhong

ผมลองอัพเดทงบ q2 ของ oishi ทำไม P/BV MOS มันกลายเป็น -11% เลยครับอาจารย์ทั้งที่ ของอาจารย์ 39% (Q1)

ไม่แน่ใจนะครับ เนื่องจากไม่เห็นไฟล์ เท่าที่พอนึกออกนะครับ

1. จำนวนปีที่คำนวณ ของผมใช้ 8 ปี

2. งบปัจจุบันของ oishi คือ Q3 แล้วนะครับ ตอน Q2 อาจจะมีเรื่องการจ่ายปันผลของปีมาเกี่ยวข้องทำให้ equity ลดลงด้วยมั้งครับ

ReplyQuote
(@hoykhong)

@prapas-b88

ขออภัยครับจารย์ของผมก็ q3   แล้ววรบกวนดูให้นิดนึงครับผมแนบไฟล์ให้แล้ว

ReplyQuote

@prapas-b88

ขออภัยครับจารย์ของผมก็ q3   แล้ววรบกวนดูให้นิดนึงครับผมแนบไฟล์ให้แล้ว

เจอแล้วครับ เป็นที่ "จำนวนหุ้น" ครับ คือในอดีตบริษัทมีการ "แตกพาร์" ซึ่งไม่ได้เพิ่มทุน 

ดังนั้นจำนวนหุ้นในอดีตจึงต้องเท่ากับในปัจจุบันที่ 375 ล้านหุ้นครับ

ReplyQuote
(@hoykhong)

@prapas-b88 ได้เเล้วครับผมมม :))

ReplyQuote
(@hoykhong)

จารคับ อย่าง CPN จำนวนหุ้นก็มีเพิ่มขึ้นเราต้องปรับให้เป็นล่าสุดตลอดทุกเคสเลยมั้ยครับ

ReplyQuote

จารคับ อย่าง CPN จำนวนหุ้นก็มีเพิ่มขึ้นเราต้องปรับให้เป็นล่าสุดตลอดทุกเคสเลยมั้ยครับ

จริงๆมันจะยากหน่อยครับ มันต้อง find out ครับว่าหุ้นที่เพิ่มมานั้นเป็นการเพิ่มทุนหรือแตกพาร์ ถ้าเพิ่มทุนต้องกรอกเลขตามจริง แต่ถ้าแตกพาร์ต้องยึดเลขใหม่ครับ 

ทีนี้ผมมีทริคให้แบบเร็วๆนะครับ เฉพาะจำนวนหุ้นให้ไปก็อปมาจาก Jitta ได้เลยครับ เพราะเค้ามีย้อนหลัง 10 ปีอยู่แล้ว และเค้าจะปรับให้ถูกต้องอยู่แล้วครับ ไม่ต้องมาคำนวณเองครับ 😉

ReplyQuote
(@hoykhong)

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ อจจ

ReplyQuote
สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)

ไฟล์ template v.2021.09.01 ที่ดาวน์โหลดล่าสุด ราคาหุ้น มันไม่อัพเดทเหมือนที่อาจาย์เคยบอก ต้องตั้งค่าอะไรไหมครับ และมันมีข้อความขึ้นในไฟล์ด้วยครับ  และผมลองทำในไฟล์ เป็น หุ้น sabina ช่วยเช็คหน่อยว่าทำถูกไหมครับ https://drive.google.com/file/d/1tjLKPBfkf07np3PvxK99j17sAhF0lKW5/view?usp=sharing

ReplyQuote

Posted by: @sathiranat1977

ไฟล์ template v.2021.09.01 ที่ดาวน์โหลดล่าสุด ราคาหุ้น มันไม่อัพเดทเหมือนที่อาจาย์เคยบอก ต้องตั้งค่าอะไรไหมครับ และมันมีข้อความขึ้นในไฟล์ด้วยครับ  และผมลองทำในไฟล์ เป็น หุ้น sabina ช่วยเช็คหน่อยว่าทำถูกไหมครับ https://drive.google.com/file/d/1tjLKPBfkf07np3PvxK99j17sAhF0lKW5/view?usp=sharing

ผมเช็คแล้วก็อัพเดทนะครับ เพียงแต่ว่าเราต้องกด "Enable Content" และการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ตอนที่เปิดไฟล์ครั้งแรกอ่ะครับ

และมันไม่ได้อัพเดทแบบ "Real-Time" นะครับ มันจะอัพเดทเมื่อในเว็บ Siam-Chart อัพเดท ซึ่งจะอัพเดททุกสิ้นวันประมาณ 6 โมง - 1 ทุ่มครับ

ReplyQuote
สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)

@prapas-b88

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam