Forum

Notifications
Clear all

สอบถามความเห็นเรื่อง PE ครับ

(@teerapat-tejakiattichai)
Topic starter  

ตั้งแต่ปี 2008 ที่ผ่านมา อัตราดอกเบี้ยเป็นขาลงมาตลอด ทำให้  Bond yields 10 ปี ต่ำมาก ทำให้ PE ตลาดหุ้นถูก Adjust สูงขึ้นตาม แต่หลังจากนี้ถ้าดอกเบี้ยเป็นขาขึ้น bond yields ก็จะเพิ่มสูงขึ้น ทำให้ earning yield gap เริ่มลดลง อยากสอบถามพี่ประพาสว่า เหตุการณ์แบบนี้เราควร Adjust PE ของหุ้นรายบริษัทลงด้วยไหมครับ เช่น กลุ่มค้าปลีกอาจจะอยู่ราวๆ PE 20- 25 ลดลงเป็น PE 16-20 คิดเห็นอย่างไหรครับ กับประมาณการณ์ valuation ที่เคยคิดไว้

ขอบคุณครับ 

แก็ป รุ่น 20 

Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam