Forum

Notifications
Clear all

สอบถามประมาณการค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย จากเงินกู้ที่คาดว่าจะสูงขึ้น

(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

รบกวนสอบถามอาจารย์เกี่ยวกับสถานการณ์ "อัตราดอกเบี้ยที่มีแนวโน้มจะสูงขึ้น" 

เนื่องจากบริษัที่สนใจมีเงินกู้ค่อนข้างสูง ประมาณ 35% ของ สินทรัพย์ และเป็นอัตราลอยตัว 

ไม่แน่ใจว่า ส่วนเพิ่มของดอกเบี้ยที่สูงขึ้น ต้องบันทึกเป็น ต้นทุนสินค้า หรือ ค่าใช้จ่ายในการขาย คะ ??

หรือว่าบันทึกตรงจุดไหนก็ได้ (แต่ก็แอบสงสัยว่ามันไม่น่าจะได้เพราะจะกระทบกับ GPM)

หรือต้องบันทึกตามจุดประสงค์ในการกู้เงิน ตามที่เคยแจ้งกับนักลงทุนเช่น กู้มาขยายสาขาเพิ่มพนักงาน,  กู้มาซื้อวัตถุดิบเพิ่ม

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

อ้อ(ปณิตา) รุ่นที่ 30

(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

วันนี้อ้อฟัง live  

ได้คำตอบว่า  มันไม่ได้อยู่ทั้ง COST และ SG&A

มันแยกออกมาเป็นอีกบรรทัดนึง 🤪 🤪 

ขอบคุณค่ะอาจารย์

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @urpanita

วันนี้อ้อฟัง live  

ได้คำตอบว่า  มันไม่ได้อยู่ทั้ง COST และ SG&A

มันแยกออกมาเป็นอีกบรรทัดนึง 🤪 🤪 

ขอบคุณค่ะอาจารย์

🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam