Forum

Notifications
Clear all

สอบถามวิธีคำนวณ Free Cash Flow

(@ekaphanardharn)
Active Member
Topic starter  

พอดีผมทำ Financial Statement ของ NTV ใน Excel ด้วยมือครับ (อยากรู้ว่าตัวเลขแต่ละตัวมาอย่างไร) แต่ติดปัญหาตรงที่คำนวณ Free Cash Flow ไม่ได้ครับ

ผมเลยอยากสอบถามว่าจะสามารถคำนวณได้อย่างไรครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอกพัน อาจหาญ รุ่น 40 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ekaphanardharn

พอดีผมทำ Financial Statement ของ NTV ใน Excel ด้วยมือครับ (อยากรู้ว่าตัวเลขแต่ละตัวมาอย่างไร) แต่ติดปัญหาตรงที่คำนวณ Free Cash Flow ไม่ได้ครับ

ผมเลยอยากสอบถามว่าจะสามารถคำนวณได้อย่างไรครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอกพัน อาจหาญ รุ่น 40 

ทำเองดีมากๆเลยครับ จะเข้าใจตัวเลขแต่ละตัวดีขึ้นมาก

FCF = CFO + CAPEX ครับ (CAPEX จะมีเครื่องหมายเป็นลบอยู่แล้ว จึงบวกเข้าไปได้เลย)

โดยที่ CAPEX = เงินลงทุนในที่ดินอาคาร และอุปกรณ์ + เงินลงทุนในสินทรัพย์ไม่มีตัวตนอื่น ครับ

ความหมายของ Free Cash Flow คือ กระแสเงินสดอิสระที่ได้จากกิจการ หักออกด้วยเงินลงทุนในสินทรัพย์คงทนครับ

ปล. CAPEX ย่อมาจาก Capital Expenditure หรือรายจ่ายในการลงทุน 

ReplyQuote

@prapas-b88 ผมลองคำนวณดูแล้วแต่ยอดไม่ตรงกับของอาจารย์ครับ ผมคำนวณได้ 74.850 แต่ของอาจารย์อยู่ที่ 70.034 ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าผมคำนวณผิดตรงไหนครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ekaphanardharn

@prapas-b88 ผมลองคำนวณดูแล้วแต่ยอดไม่ตรงกับของอาจารย์ครับ ผมคำนวณได้ 74.850 แต่ของอาจารย์อยู่ที่ 70.034 ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าผมคำนวณผิดตรงไหนครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำครับ

ต้องเอา CFO เลยนนะครับ 62.206 ปี 2551

บวกกับ

CAPEX เท่ากับ -20.793 -2.162 = -22.955

เท่ากับ 62.206 - 22.955 = 39.251 นะครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam