Forum

Notifications
Clear all

รบกวนสอบถามอาจารย์ ลงทุนเผื่อเป็นมรดกครับ

maiii
(@maiii)
Eminent Member
Topic starter  

เป้าหมายคือ ต้องการลงทุนเพื่อ ส่งต่อไปให้คนรุ่นหลัง ที่อาจจะต้องการ cap gain หรือ อาจถือต่อรับปันผลครับ
โดยที่ไม่ต้องการซื้อกองทุน index เพราะต้องการส่งต่อทั้งตัวหุ้น และความรู้ในการเลือกหุ้นรายตัวครับ ❤️ 
Idea ลงทุน คือลงในหุ้นกลุ่ม defensive หรือ matual ครับ โต 3-5% หรือ ตาม GDP และมี moat มีแบรนด์

ลงทุนโดย DCA ทุกเดือนในลักษณะออม timeframe ประมาณ 7-10ปีครับ

คำถามคือดังนี้ครับ
1. ไอเดียประมาณนี้ มีความเสี่ยงอะไรที่จะต้องดูเพิ่ม และระวังมั้ยครับ

2. หากเราตี fair price ประมาณ 5 บาท ตอนนี้อยู่ที่ ราคาตลาด 4.75 บาท
เราสามารถซื้อได้เลยโดยที่ไม่รอ mos เลยมั้ยครับ (เพราะเราวิเคราะห์มาแล้วว่าหุ้นจะโต 3-5% และเราลงทุนแบบ DCA)

3. หรือในกรณีที่ fair price 5 บาท ราคาตลาดอยู่ที่ 5 บาท เราจะซื้อโดยที่คิดว่า โต 3-5% จะทำให้หุ้นตัวนี้ขยับ fair price ใน อนาคตไกลๆครับ

4.ในกรณีที่ concept ประมาณนี้ แต่เราชอบธุรกิจที่เป็นหุ้น Growth เช่น BLC หรือ PRI (ไม่แน่ใจใช่ growthมั้ยครับ 🤣 )
เราสามารถตั้งผลตอบแทนที่คาดหวังลง เพื่อยอมรับ downside risk หรือ คาดว่าหุ้นจะปรับ P/E ลง(เปลี่ยนเป็นmatual)ในขณะที่เราออม

4.ยังไม่ได้ลงตัวใดๆเลยนะครับ แต่กำลังอ่านไล่ 56-1 เพื่อเก็บเป็น watchlist เพื่อทำการบ้านต่อครับตอนนี้มีสนใจธุรกิจอยุ่ประมาณนี้ครับ
ADVICE,ILM,HMPRO,AOT,MINT,BLC,PRI,SYNEX,
ขอบคุณครับผม

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @maiii

เป้าหมายคือ ต้องการลงทุนเพื่อ ส่งต่อไปให้คนรุ่นหลัง ที่อาจจะต้องการ cap gain หรือ อาจถือต่อรับปันผลครับ
โดยที่ไม่ต้องการซื้อกองทุน index เพราะต้องการส่งต่อทั้งตัวหุ้น และความรู้ในการเลือกหุ้นรายตัวครับ ❤️ 
Idea ลงทุน คือลงในหุ้นกลุ่ม defensive หรือ matual ครับ โต 3-5% หรือ ตาม GDP และมี moat มีแบรนด์

ลงทุนโดย DCA ทุกเดือนในลักษณะออม timeframe ประมาณ 7-10ปีครับ

คำถามคือดังนี้ครับ
1. ไอเดียประมาณนี้ มีความเสี่ยงอะไรที่จะต้องดูเพิ่ม และระวังมั้ยครับ

2. หากเราตี fair price ประมาณ 5 บาท ตอนนี้อยู่ที่ ราคาตลาด 4.75 บาท
เราสามารถซื้อได้เลยโดยที่ไม่รอ mos เลยมั้ยครับ (เพราะเราวิเคราะห์มาแล้วว่าหุ้นจะโต 3-5% และเราลงทุนแบบ DCA)

3. หรือในกรณีที่ fair price 5 บาท ราคาตลาดอยู่ที่ 5 บาท เราจะซื้อโดยที่คิดว่า โต 3-5% จะทำให้หุ้นตัวนี้ขยับ fair price ใน อนาคตไกลๆครับ

4.ในกรณีที่ concept ประมาณนี้ แต่เราชอบธุรกิจที่เป็นหุ้น Growth เช่น BLC หรือ PRI (ไม่แน่ใจใช่ growthมั้ยครับ 🤣 )
เราสามารถตั้งผลตอบแทนที่คาดหวังลง เพื่อยอมรับ downside risk หรือ คาดว่าหุ้นจะปรับ P/E ลง(เปลี่ยนเป็นmatual)ในขณะที่เราออม

4.ยังไม่ได้ลงตัวใดๆเลยนะครับ แต่กำลังอ่านไล่ 56-1 เพื่อเก็บเป็น watchlist เพื่อทำการบ้านต่อครับตอนนี้มีสนใจธุรกิจอยุ่ประมาณนี้ครับ
ADVICE,ILM,HMPRO,AOT,MINT,BLC,PRI,SYNEX,
ขอบคุณครับผม

1. หลักการ DCA มีจุดประสงค์เพื่อสร้าง "วินัยการลงทุน" และมันควรจะลงทุนในหุ้น "แข็งแกร่ง" ผู้ชนะอุตสาหกรรม มากกว่าจะเลือกหุ้นโตเร็วนะครับ

เหตุผลคือ หุ้นโตเร็วมักจะมีความ "ผันผวน" ในลักษณะที่อาจจะเสียหายรุนแรงได้ เช่นที่เห็นบ่อยๆคือ เมื่อผิดพลาดแล้ว ราคาหุ้นปรับลง 80-90% และไม่สามารถกลับมาดีได้อีก เป็นต้น

ซึ่งมันเลยไม่ค่อยเหมาะที่จะ DCA ในกรณีที่เราอาจไม่ได้ติดตามอย่างใกล้ชิดครับ แต่ถ้าเป็น Defensive Stock นี่โอเคครับ แต่ defensive มีน้อยมากนะครับ ต้องเน้นว่าเป็น "สินค้าจำเป็น", "เป็นผู้ชนะ", "ทนทานต่อวิกฤต", "ผลักภาระไปที่ลูกค้าได้หมด" เป็นต้นครับ เช่น รพ., cpall, hmpro, กลุ่มซ่อมแซมก็ได้อยู่

2. ถ้าจะเน้น dca เค้าไม่ดู mos กันครับ เน้นวินัย มากกว่าครับ

3. ครับ

4. ไม่ค่อยเหมาะอย่างที่อธิบายไปแล้วครับ คือมันไม่ได้มีแค่มุม เข้า mature stage แล้ว p/e ลดอย่างเดียว มันยังมีความเสี่ยงที่อาจแข่งขันแพ้ด้วยครับ

5. อืมม บางตัวก็ดูน่าสนใจนะครับ แต่ผมว่าหลายๆตัวก็อาจดูเสี่ยงอยู่บ้าง ไม่ชอบกลุ่ม รพ. เหรอครับ ราคานิ่งมาก เป็น Top of Defensive stock เลยนะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam