Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับลงข้อมูลใน Excel

(@ekaphanardharn)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีครับ อ. ประพาส

พอดีหลังจากดูวิดีโอ ADVANC แล้วอยากลงทุน เลยลงข้อมูลใน Excel ประกอบการตัดสินใจ แต่ยังงง ๆ อยู่ ผมอยากสอบถามว่า

• ค่าสิทธิสัญญาสัมปทานค้างจ่าย, ผลประโยชน์ตอบแทนรายปีและและภาษีสรรพสามิตค้างจ่าย
  • รายได้รับล่วงหน้า - ค่าบริการโทรศัพท์เคลื่อนที่
  • เงินรับล่วงหน้าจากลูกค้า และ
  • ภาษีเงินได้ค้างจ่าย

นับอยู่ในรวม "หนี้สินระยะสั้น" ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอกพัน อาจหาญ (รุ่น 40)

ปล. ผมอาจต้องรบกวนถามอาจารย์หลายอย่างครับ พอดีผมหัวไม่ค่อยไวครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ekaphanardharn

สวัสดีครับ อ. ประพาส

พอดีหลังจากดูวิดีโอ ADVANC แล้วอยากลงทุน เลยลงข้อมูลใน Excel ประกอบการตัดสินใจ แต่ยังงง ๆ อยู่ ผมอยากสอบถามว่า

• ค่าสิทธิสัญญาสัมปทานค้างจ่าย, ผลประโยชน์ตอบแทนรายปีและและภาษีสรรพสามิตค้างจ่าย
  • รายได้รับล่วงหน้า - ค่าบริการโทรศัพท์เคลื่อนที่
  • เงินรับล่วงหน้าจากลูกค้า และ
  • ภาษีเงินได้ค้างจ่าย

นับอยู่ในรวม "หนี้สินระยะสั้น" ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอกพัน อาจหาญ (รุ่น 40)

ปล. ผมอาจต้องรบกวนถามอาจารย์หลายอย่างครับ พอดีผมหัวไม่ค่อยไวครับ

ถ้า "หนี้สินระยะสั้น" หมายถึง "หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ยระยะสั้น" ก็รายการดังกล่าวจะไม่รวมเข้ามาครับ 

เนื่องจาก เราจะโฟกัสที่หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย หรือจำพวกเงินกู้มากกว่าครับ เพื่อจะวิเคราะห์ financial ratio กลุ่ม leverage ratio เพื่อวิเคราะห์ความน่ากังวลของหนี้สินเงินกู้ว่ามากเกินไปจนน่ากังวลรึเปล่าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam