Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ ไฟล์ Valuation ล่าสุด (26-01-2567)

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  
ปรับลด ทั้ง core P/E กับ fair P/E หุ้นลงหลายตัวเลยนะคะ
หุ้นการเงินพอเข้าใจได้ แต่หุ้นโตเร็วอย่าง SICT TBN
หรือหุ้น value อย่าง BDMS, BOL, RPH, ฯลฯ ปรับลงเพราะอะไรคะ

คำถามจากคุณจี้ รุ่น17

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

ปรับลด ทั้ง core P/E กับ fair P/E หุ้นลงหลายตัวเลยนะคะ
หุ้นการเงินพอเข้าใจได้ แต่หุ้นโตเร็วอย่าง SICT TBN
หรือหุ้น value อย่าง BDMS, BOL, RPH, ฯลฯ ปรับลงเพราะอะไรคะ

คำถามจากคุณจี้ รุ่น17

เป็นคำถามที่ดีครับ

การปรับ p/e ลง เหตุผลหลักคือสะท้อนมุมมองของตลาดที่เปลี่ยนไปครับ

ในอดีต หุ้นที่มี growth ในอนาคตสัก 2-3 ปีชัดๆ ตลาดก็จะให้ premium p/e สูงกว่า core เป็นปกติ

แต่จะมีหุ้นอยู่สองกลุ่มชัดๆที่ไม่ว่าจะมี growth แค่ไหนตลาดก็ให้ราคาแค่ core p/e เสมอ นั่นก็คือกลุ่ม ธนาคาร กับอสังหาฯ

เหตุผลเนื่องจากหุ้นสองกลุ่มนี้มีความเสี่ยงที่คาดในอนาคตได้ยากรออยู่ ทำให้ตลาดไม่กล้าให้ premium เลย

กลับมาที่หุ้นโตเร็วอย่าง sict, tbn ผมอยากจะรวมไปถึง cococo, plus ด้วยเลยครับ ผมคิดว่าตลาดมีมุมมองที่เปลี่ยนไปจากเดิมครับ

คือเค้ามองที่ความเสี่ยง ความผันผวนในอนาคตที่คาดเดายาก เพราะเป็น B2B business จึง "อาจจะ" ไม่ให้ premium p/e เหมือนอสังหาฯ, ธนาคารก็ได้ครับ

เหตุผลที่เป็นรูปธรรมก็คือ forward p/e ที่ต่ำทุกตัวครับ ทั้งๆที่ภาพการเติบโตในอนาคตชัดเจนมาก

ผมไม่เชื่อว่า smart money จะไม่รู้ข้อมูลการเติบโตครับ ผบห. ให้ guidance ชัดมากครับ

เลยแปลได้อย่างเดียวว่า smart money ไม่ยอมให้ premium ครับ

ส่วนหุ้น value ก็โดนลด core p/e ลงมาเช่นกัน เรื่องนี้ก็สะท้อนมุมมองตลาดเช่นกันครับ

เหตุผลคือ เมื่อนักลงทุนส่วนใหญ่มีความรู้ในการลงทุนเพิ่มมากขึ้น

การลงทุนในหุ้น value ด้วย p/e สูงๆ เช่น hmpro p/e 25-30x นั้น นักลงทุนเก่งๆ หรือ smart money ย่อมไม่อยากลงทุนครับ

จึงเป็นเหตุผลที่ตลาด discount หุ้น value ลง ภาพจะคล้ายกับหุ้นตลาดที่เจริญแล้วอย่าง usa ครับ ที่หุ้น value นั้นมี p/e ต่ำมากครับ เช่น walmart หุ้นค้าปลีกเบอร์ 1 ของโลกเองก็มี fair p/e เพียงแค่ 25x เท่านั้นครับ เพื่อดึงดูดนักลงทุนในภาพรวมให้สนใจหุ้นกลุ่ม value เพิ่มมากขึ้นครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ ตอนที่ hmpro p/e 25x ผมเองก็ยังไม่สนใจเลย เพราะมันไม่โต แต่ตอนนี้ p/e 20x แล้ว ตัวผม และ smart money หลายๆกลุ่มเริ่มกลับมาสนใจแล้ว

เป็นภาพที่ชัดเจนขึ้นครับ ก็คล้ายๆกับหุ้นอสังหาฯ ที่ถ้า p/e 10+ ก็คงไม่มีใครสนใจ แต่พอ p/e 6-7x คนก็สนใจลงทุนกันมากขึ้น เป็นต้นครับ

สรุป เป็นเรื่องของการปรับตามมุมมองตลาดที่เปลี่ยนแปลงไปครับ

การลงทุน ตลาดเป็นคนกำหนดราคาหุ้นครับ เราจะ static ไม่เปลี่ยนแปลง เราก็คงลงทุนได้ลำบากครับ

fair p/e นั้น dynamic มากๆครับ การทำการบ้านหนักอย่างสม่ำเสมอจะทำให้เราเข้าใจมุมมองของตลาดที่เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วได้บ้างครับ

Sarin KT and marysociety reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam