Forum

Notifications
Clear all

สอบถามการคิด P/E หุ้น โรงพยาบาล

Mong
(@mong)
Eminent Member
Topic starter  

รบกวนสอบถามอ. ค่ะ ดูจากใน file valuation เห็นว่าอาจารย์ให้ core P/E หุ้น รพ เป็น 2 แบบ ประมาณ 25 แล้วก็ 15-18 สังเกตุว่าอาจารย์จะให้พวก รพ. ในเมืองที่มี premium อยู่ 25

1. เป็นเพราะสามารถ charge ราคาสูงได้ใช่ไหมคะ

2. แล้วส่วน รพ ตจว หรือนอกเมืองจะอยู่ ประมาณ 15-18 ในส่วนนี้เราใช้ NPM หรือ GPM มาพิจารณาการตั้ง core P/E ไหมคะ เช่น RPH ก็มี NPM ดีแต่ก็ได้ P/E ไม่เยอะ

3. รพ บางแห่งที่ได้ แค่ 15 เท่า อันนี้เป็นเพราะปัจจัยอะไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mong

รบกวนสอบถามอ. ค่ะ ดูจากใน file valuation เห็นว่าอาจารย์ให้ core P/E หุ้น รพ เป็น 2 แบบ ประมาณ 25 แล้วก็ 15-18 สังเกตุว่าอาจารย์จะให้พวก รพ. ในเมืองที่มี premium อยู่ 25

1. เป็นเพราะสามารถ charge ราคาสูงได้ใช่ไหมคะ

2. แล้วส่วน รพ ตจว หรือนอกเมืองจะอยู่ ประมาณ 15-18 ในส่วนนี้เราใช้ NPM หรือ GPM มาพิจารณาการตั้ง core P/E ไหมคะ เช่น RPH ก็มี NPM ดีแต่ก็ได้ P/E ไม่เยอะ

3. รพ บางแห่งที่ได้ แค่ 15 เท่า อันนี้เป็นเพราะปัจจัยอะไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

จริงๆแล้วไม่ใช่เพราะเป็น รพ.ในเมืองหรอกครับ แต่รพ.ในเมืองที่ว่าส่วนใหญ่มีความมั่นคงทางธุรกิจสูงกว่า รพ.อื่นมากด้วยครับ เป็นปัจจัยเฉพาะตัว ละมันบังเอิญว่าอยู่ในเมืองพอดีเฉยๆครับ

หัวใจการกำหนด Core P/E อยู่ที่ "ความเสี่ยง" ของกิจการเป็นหลักเลยครับ

ซึ่งไม่มีประเด็นตายตัวที่ชัดเจนครับ เพราะแต่ละ รพ.มี ปัจจัยเฉพาะตัวมากๆครับ แต่ย้ำว่าเป็นเรื่อง "ความเสียง" เป็นหลักครับ

RPH ความเสี่ยงหลักๆมี 3 ข้อที่ รพ.อื่นไม่มีครับ 

1. ผบห. ไม่มี successor ครับ และแกอายุมากแล้ว

2. กำลังจะทำ รพ.ประกันสังคม ซึ่งลูกค้าเป็นภาครัฐ ทำให้อำนาจต่อรองต่ำ

3. มีรพ.คู่แข่งกำลังสร้างอยู่ครับ หากสร้างเสร็จแล้วอาจกระทำผลประกอบการได้ครับ

3. รพ.ที่ได้ p/e 15x นี่มักจะเป็น รพ.ที่มีปัญหาเฉพาะตัวมากๆครับ เช่น NTV เจ้าของเดิมท่านเสียชีวิต ceo คนปัจจุบันเป็นมืออาชีพ นลท.อาจมองว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเจ้าของครับ และตอนโควิด รพ.อื่นได้ประโยชน์จากโควิดกันมาก แต่ ntv เองกลับไม่ได้ action อะไรเลย ทำให้ไม่ได้ประโยชน์ ก็เป็นการสะท้อนการ "เกียร์ว่าง" ไม่มีเจ้าของพัฒนาธุรกิจให้เติบโตครับ นลท.เฝ้ารอลูกสาวเจ้าของให้กลับมาบริหาร แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ครับ

ReplyQuote
 Mong
(@mong)

โอ้วขอบคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ ถ้าไม่ได้ถามคงเข้าใจผิดคิดไปเองไกลเลยค่ะ "ความเสี่ยงเป็นหลัก" ต้องnote เรื่องนี้ไว้เลยค่ะ  ถึงต้องทำ swot แล้วหา threat กับ weakness ใช่ไหมคะ รวมถึง 5 forces ด้วย ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ค่ะ

ReplyQuote
 Mong
(@mong)

ขอถามต่อประเด็นเรื่อง RPH  จะทำประกันสังคมหน่อยค่ะ อาจารย์มองว่าทำให้อำนาจต่อรองต่ำเพราะเป็นภาครัฐไม่สามารถกำหนดราคาได้เองใช่ไหมคะ แล้วมันเป็นข้อดีในแง่ที่ทำให้รายได้ เสถียรไหมคะ คือเหมือน รพ กระจายความเสี่ยงจากการที่ปกติรายได้จะมาจากลูกค้าจ่ายเองและบริษัทประกันไหมคะ หรือเป็นผลในเชิงลบมากกว่าเชิงบวกคะ

ReplyQuote

โอ้วขอบคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ ถ้าไม่ได้ถามคงเข้าใจผิดคิดไปเองไกลเลยค่ะ "ความเสี่ยงเป็นหลัก" ต้องnote เรื่องนี้ไว้เลยค่ะ  ถึงต้องทำ swot แล้วหา threat กับ weakness ใช่ไหมคะ รวมถึง 5 forces ด้วย ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ค่ะ

ถูกต้องเลยครับ ใจความสำคัญในการลงทุนมี 3 skill set

1. วิเคราะห์คุณภาพกิจการ 90%

2. วิเคราะห์งบการเงิน 5%

3. ประเมินมูลค่าหุ้น 5%

แต่สกิลที่สำคัญที่สุดคือข้อ 1 ผมให้ความสำคัญคือ 90% เลยครับ

Mong reacted
ReplyQuote

ขอถามต่อประเด็นเรื่อง RPH  จะทำประกันสังคมหน่อยค่ะ อาจารย์มองว่าทำให้อำนาจต่อรองต่ำเพราะเป็นภาครัฐไม่สามารถกำหนดราคาได้เองใช่ไหมคะ แล้วมันเป็นข้อดีในแง่ที่ทำให้รายได้ เสถียรไหมคะ คือเหมือน รพ กระจายความเสี่ยงจากการที่ปกติรายได้จะมาจากลูกค้าจ่ายเองและบริษัทประกันไหมคะ หรือเป็นผลในเชิงลบมากกว่าเชิงบวกคะ

ใช่ครับ ขึ้นราคาเองไม่ได้

ถูกต้องเลยครับ รายได้สม่ำเสมอดีครับ

แต่ปกติ รพ.ที่เก็บเงินสดนั้นก็สม่ำเสมออยู่แล้วครับ ตลาดเลยมองการรับลค.ประกันสังคมเป็นความเสี่ยงมากกว่า p/e จึงลดครับ

แต่พอลด p/e แล้วก็จบนะครับ ถ้าเค้ายังเติบโตได้ราคาก็ยังขึ้นได้เช่นกันครับ

Mong reacted
ReplyQuote
 Mong
(@mong)

@prapas-b88 ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ อาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam