Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเทมเพลทค่ะ

(@noona_lin)
Active Member
Topic starter  

พอดีทำ Dohomeไม่คำนวณตรง PE,PBV

แต่NTV ขึ้นคำนวณให้ปกติไม่แน่ใจว่าผิดตรไหนอ่าค่ะ

😀 😀 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @noona_lin

พอดีทำ Dohomeไม่คำนวณตรง PE,PBV

แต่NTV ขึ้นคำนวณให้ปกติไม่แน่ใจว่าผิดตรไหนอ่าค่ะ

😀 😀 

ต้องแก้เลข years active ให้สอดคล้องกับจำนวนปีที่มีงบครับ ผมแก้ไฟล์เป็น 3 ปีก่อนแนบคืนให้แล้วนะครับ 😉

Noona_lin reacted
ReplyQuote
(@kittipat-tiawsirisup)

ขออนุญาตสอบถาม template ของ DOHOME ครับ พอดีว่าลองสังเกตไฟล์ที่ทำเองกับไฟล์ของอ.ประพาสที่ทำตอน live อัพเดตงบการเงินล่าสุดไม่ตรงกัน

มันไม่ตรงกันตรงส่วนของ common shares ครับ พอลองกรอกเลข common shares ตามอาจารย์ถึงจะได้ค่าออกมาเหมือนกัน สงสัยว่าทำไม common shares ของเราถึงไม่ตรงกันครับ

ReplyQuote
(@kittipat-tiawsirisup)

อันนี้คือแบบที่ทำเองครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@kittipat-tiawsirisup

เป็นคำถามที่ดีมากๆครับ ประเด็นของ dohome ถ้าในทางทฤษฎีก็จะเป็นตามที่ทำมาถูกต้องแล้วครับ

แต่ในทางปฏิบัติ ผมต้องการจะเทียบกับปีก่อนด้วยครับ จึงต้องทำฐานให้เท่ากันก่อนจึงจะสามารถเทียบกันได้

ทีนี้ จำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้น ผมมองว่าไม่ได้เกิดขึ้นจากการเพิ่มทุนตามปกติครับ 

แต่เป็นการ "จ่ายปันผลเป็นหุ้น" ซึ่งผู้ถือหุ้นทุกคนไม่ได้เพิ่มทุนตามปกติครับ ผมจึงมองว่าไม่เกิด Dilution Effect กับผู้ถือหุ้นเดิมครับ

ผมจึงสะท้อนการเพิ่มขึ้นของจำนวนหุ้นในอดีตครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam