Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนสุทธิ

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  
รายได้จากการขายและให้บริการ   xxxx
รายได้จากการลงทุน              xxx
กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนสุทธิ              xxx
รายได้อื่น              xxx

สวัสดีครับอาจารย์,

วันนี้มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ FX ครับ

ในรายการบัญชี ที่ระบุว่ากำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน ตรงนี้น่าจะเป็นเรื่องของหนี้ที่เคยถูกบันทึกไว้ใช่มั้ยครับ (ไม่ว่าจะเป็นเจ้าหนี้หรือลูกหนี้ หรือ เงินฝากเป็นต้น) ว่ามีการเปลี่ยนแปลงจาก FX

เพราะประโยชน์จากอัตราแลกเปลี่ยนในรายได้จากการขายและบริการ (ส่งออก) น่าจะถูกแปลงค่าเงินรวมอยู่ในตัวเลขของรายได้จากการขายและบริการแล้ว ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen
รายได้จากการขายและให้บริการ   xxxx
รายได้จากการลงทุน              xxx
กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนสุทธิ              xxx
รายได้อื่น              xxx

สวัสดีครับอาจารย์,

วันนี้มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ FX ครับ

ในรายการบัญชี ที่ระบุว่ากำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน ตรงนี้น่าจะเป็นเรื่องของหนี้ที่เคยถูกบันทึกไว้ใช่มั้ยครับ (ไม่ว่าจะเป็นเจ้าหนี้หรือลูกหนี้ หรือ เงินฝากเป็นต้น) ว่ามีการเปลี่ยนแปลงจาก FX

เพราะประโยชน์จากอัตราแลกเปลี่ยนในรายได้จากการขายและบริการ (ส่งออก) น่าจะถูกแปลงค่าเงินรวมอยู่ในตัวเลขของรายได้จากการขายและบริการแล้ว ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ข้อนี้แล้วแต่บริษัทจะใช้มาตรฐานบัญชีด้วยครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นกำไรจากการปิดสถานะ Forward ด้วยนะครับ

ReplyQuote
(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam