Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องกรอกงบ Q1/64ลงในtemplate

(@supara-nutcharoen)
Active Member
Topic starter  

อาจารย์คะมีคำถามมาสอบถามดังนี้ค่ะ

1. วันนี้ลอง update งบของ sabina Q1/64 ได้ค่าใกล้เคียงกับของอาจารย์แต่ EV/EBIDA MOS ห่างกันเยอะเลย ไม่ค่อยมั่นใจว่าทำถูกรึเปล่ารบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะคะ

2. สูตร rate และ สูตรค่าเฉลี่ย PBV,PE,EV/EBITDA,PS เราจะต้องเปลี่ยน column จาก M เป็น N

และ column N เป็น O มั้ยคะ

3. ค่า consensus เราเอามาจาก settrade ดูที่ด่าเฉลี่ยใช่มั้ยคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @supara-nutcharoen

อาจารย์คะมีคำถามมาสอบถามดังนี้ค่ะ

1. วันนี้ลอง update งบของ sabina Q1/64 ได้ค่าใกล้เคียงกับของอาจารย์แต่ EV/EBIDA MOS ห่างกันเยอะเลย ไม่ค่อยมั่นใจว่าทำถูกรึเปล่ารบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะคะ

2. สูตร rate และ สูตรค่าเฉลี่ย PBV,PE,EV/EBITDA,PS เราจะต้องเปลี่ยน column จาก M เป็น N

และ column N เป็น O มั้ยคะ

3. ค่า consensus เราเอามาจาก settrade ดูที่ด่าเฉลี่ยใช่มั้ยคะ

1. ผมดูแล้ว จริงๆก็ไม่ได้ห่างกันเยอะนะครับ น่าจะต่างกันที่งบ Q1/64 ที่ผมบันทึกด้วยมืออย่างหยาบๆครับ ดังนั้นความแม่นยำของผมน่าจะน้อยกว่าด้วยครับ

2. ถูกต้องครับ

3. ใช่แล้วครับ 😉

ReplyQuote
(@supara-nutcharoen)
Active Member
Topic starter  

รบกวนสอบถาม​เพิ่มเติมค่ะ

งบของ​บริษัท​ที่เพิ่งมีบริษัท​ร่วมหรือบริษัท​ย่อย

ในปีนี้.หรือ2-3ปีที่ผ่านมานี้

เราใช้ข้อมูล​company

หรือ​ consolidate​ มาวางใน​ ​template​ คะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @supara-nutcharoen

รบกวนสอบถาม​เพิ่มเติมค่ะ

งบของ​บริษัท​ที่เพิ่งมีบริษัท​ร่วมหรือบริษัท​ย่อย

ในปีนี้.หรือ2-3ปีที่ผ่านมานี้

เราใช้ข้อมูล​company

หรือ​ consolidate​ มาวางใน​ ​template​ คะ

ส่วนตัวผมจะใช้งบ Consol ครับ แล้วถ้าปีไหนที่ไม่มีงบ Consol ก็จะไปเอางบ Company มาต่อเพิ่มย้อนหลังไปแทนครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam